यूपीएससी चा फुल फॉर्म काय आहे | UPSC Full Form in Marathi | UPSC परीक्षा बद्दल संपूर्ण माहिती

यूपीएससी चा फुल फॉर्म काय आहे | UPSC Full Form in Marathi | UPSC परीक्षा बद्दल संपूर्ण माहिती
यूपीएससी चा फुल फॉर्म काय आहे | UPSC Full Form in Marathi | UPSC परीक्षा बद्दल संपूर्ण माहिती

यूपीएससी चा फुल फॉर्म काय आहे | UPSC Full Form in Marathi | UPSC परीक्षा बद्दल संपूर्ण माहिती

लाखो इच्छुकांनी IAS परीक्षा उत्तीर्ण करण्याचे उद्दिष्ट ठेवले आहे. जेणेकरून त्यांना त्यांच्या स्वप्नातील भारतीय प्रशासकीय सेवा मिळू शकेल. सर्वसाधारणपणे, उमेदवारांना परीक्षेबद्दल माहिती असते परंतु या लेखात, आम्ही ही परीक्षा आयोजित करण्यासाठी जबाबदार असलेल्या एकमेव प्राधिकरणावर चर्चा करू – UPSC. UPSC चे पूर्ण रूप संघ लोकसेवा आयोग आहे.

या लेखात UPSC म्हणजे काय आणि ते IAS पेक्षा वेगळे कसे आहे ते जाणून घेऊ.

UPSC Full Form जाणून घेतल्यावर; कमिशन आणि आयएएस परीक्षेबद्दल जाणून घ्या.


UPSC म्हणजे काय – UPSC चा पूर्ण फॉर्म | Upsc full form in Marathi


केंद्रीय लोकसेवा आयोग ही भारत सरकारची प्रमुख भरती संस्था आहे. अखिल भारतीय सेवा, केंद्रीय सेवा आणि कॅडर तसेच भारतीय संघाच्या सशस्त्र दलांसाठी उमेदवारांची भरती करण्यासाठी UPSC जबाबदार आहे.

ज्या सेवांसाठी UPSC उमेदवारांची भरती करते त्या काही सेवा म्हणजे भारतीय प्रशासकीय सेवा, भारतीय पोलीस सेवा, भारतीय विदेश सेवा, भारतीय महसूल सेवा इ.

कृपया लक्षात घ्या की UPSC CSE हिंदीमध्ये पूर्ण फॉर्म संघ लोकसेवा आयोग नागरी सेवा परीक्षा (परीक्षा) आहे.

UPSC पूर्ण फॉर्म इंग्रजीमध्ये जाणून घेण्यासाठी उमेदवार लिंक केलेल्या लेखातून जातात.

UPSC चा अर्थ | Upsc meaning in Marathi


UPSC चे पूर्ण रूप संघ लोकसेवा आयोग (union public service commission) आहे. UPSC परीक्षेचा अर्थ समजून घेण्यासाठी उमेदवार नागरी सेवा परीक्षा पृष्ठाला भेट देऊ शकतात.

UPSC भारताच्या केंद्र आणि राज्य सरकारच्या अंतर्गत 24 सेवांसाठी राष्ट्रीय स्तरावरील परीक्षा आयोजित करते.

UPSC ला भारतीय संविधानाने अखिल भारतीय सेवा आणि केंद्रीय सेवा गट A आणि B मध्ये नियुक्त्या करणे तसेच विविध विभागांच्या इनपुटसह या भरतीसाठी चाचणी पद्धती विकसित करणे आणि अद्यतनित करणे अनिवार्य केले आहे.

याशिवाय, UPSC मधील कर्मचार्‍यांची पदोन्नती आणि बदली तसेच नागरी क्षमतेत सेवा करणार्‍या नागरी सेवकाचा समावेश असलेल्या कोणत्याही अनुशासनात्मक बाबींवर सल्लामसलत केली जाते.

आयोगाचे मुख्यालय नवी दिल्ली येथे आहे. UPSC चे संपर्क तपशील खालीलप्रमाणे आहेत:

पोस्टल पत्ता: संघ लोकसेवा आयोग, ढोलपूर हाऊस, शाहजहान रोड, नवी दिल्ली – 110069 सुविधा काउंटर: 011-23098543/23385271/23381125/23098591 ईमेल: feedback-upsc@gov.in
केंद्र सरकारच्या सर्व कामकाजाच्या दिवसांमध्ये केंद्रीय लोकसेवा आयोगाच्या कामकाजाच्या वेळा सकाळी 10:00 ते संध्याकाळी 5:00 पर्यंत आहेत.

UPSC कडे विविध परीक्षांसाठी कार्यात्मक हेल्पलाईन असल्या तरी, उमेदवारांना सल्ला देण्यात आला आहे की जेव्हाही अर्जाची विशिष्ट प्रक्रिया सुरू असेल तेव्हा त्यांच्याशी संपर्क साधू नये, जोपर्यंत या प्रक्रियेसंबंधी त्यांच्या प्रश्नांची उत्तरे ऑनलाइन उपलब्ध होत नाहीत.

UPSC आणि IAS मधील फरक


UPSC दरवर्षी नागरी सेवा परीक्षा (CSE) आयोजित करते. CSE देखील IAS मध्ये उमेदवारांची भरती करत असल्याने, याला IAS परीक्षा म्हणून संबोधले जाते. IAS चे पूर्ण स्वरूप जाणून घेण्यासाठी आणि IAS अधिकारी कसे व्हावे, लिंक केलेल्या लेखाचा संदर्भ घ्या.

UPSC CSE मध्ये तीन टप्पे असतात:

नागरी सेवा पूर्वपरीक्षा: नागरी सेवा पूर्वपरीक्षा ही पहिली परीक्षा आहे. यात वस्तुनिष्ठ प्रकारचे प्रश्न असलेले दोन पेपर असतात.
CSAT पेपर किंवा GS पेपर-2 –
नागरी सेवा मुख्य परीक्षा: खालील लिंकवरून यूपीएससी मेन्समध्ये विचारलेल्या संबंधित जीएस पेपरबद्दल जाणून घ्या:
नागरी सेवा मुलाखत: UPSC मुलाखत हा परीक्षेचा अंतिम टप्पा आहे. UPSC द्वारे निर्धारित कट ऑफ पार करून मुख्य परीक्षा उत्तीर्ण करण्यात यशस्वी झालेल्या उमेदवारांनाच मुलाखतीसाठी बोलावले जाईल.
त्यानंतर UPSC मुख्य परीक्षा आणि व्यक्तिमत्व चाचणीमधील उमेदवारांच्या गुणांची गणना करून अंतिम गुणवत्ता यादी तयार करते. त्यानंतर उमेदवारांना त्यांची पसंती, गुणवत्ता यादी तसेच उमेदवाराची श्रेणी आणि प्रत्येक श्रेणीतील रिक्त पदांच्या आधारे सेवांचे वाटप केले जाते.

upsc information in Marathi

UPSC वर वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न

UPSC परीक्षेचा अर्थ काय?

केंद्रीय लोकसेवा आयोग (UPSC) दरवर्षी नागरी सेवा परीक्षा (CSE) नावाची परीक्षा घेते. ही परीक्षा सामान्यतः UPSC परीक्षा किंवा IAS परीक्षा म्हणून ओळखली जाते. उमेदवारांनी UPSC परीक्षेसाठी http://www.upsconline.nic.in या वेबसाइटचा वापर करून ऑनलाइन अर्ज करणे आवश्यक आहे.

प्रशिक्षणादरम्यान आयएएस अधिकाऱ्यांना पगार मिळतो का?

IAS अधिकार्‍यांना प्रशिक्षणादरम्यान विशेष वेतन आगाऊवर 7 व्या CPC च्या शिफारशींनुसार वेतन मिळते. आयएएस अधिकाऱ्याला LBSNAA मध्ये 45000 रुपये प्रति महिना स्टायपेंड मिळण्यास पात्र आहे, त्यापैकी 38500 रुपये हा इन-हँड घटक आहे. अन्न, निवासी सुविधा आणि वाहतुकीसाठी 10000 वजा केले जातात.

MPSC आणि UPSC चा अर्थ काय?

UPSC हे संघ लोकसेवा आयोगाचे संक्षिप्त रूप आहे जे राष्ट्रीय स्तरावर अखिल भारतीय आणि केंद्रीय सेवांसाठी ग्रेड A आणि B मध्ये अधिकारी म्हणून उमेदवारांची भरती करते. MPSC हा महाराष्ट्र लोकसेवा आयोगाचा एक छोटा प्रकार आहे जो उमेदवारांना राज्य स्तरावर अधिकारी म्हणून नियुक्त करतो. ग्रेड A आणि B मध्ये महाराष्ट्र राज्य सेवांसाठी. एमपीएससी ही लोकसेवा आयोगाची परीक्षा आहे.

आपण UPSC ची तयारी कधीपासून सुरू करावी?

UPSC इच्छुकांनी सखोल विषयांकडे जाण्यापूर्वी चालू घडामोडी आणि NCERT वर लक्ष केंद्रित केले पाहिजे. मागील तयारीच्या स्तरांवर आधारित, उमेदवार मॉक टेस्टसाठी उपस्थित राहू शकतात आणि UPSC 2022 क्रॅक करण्यासाठी क्षेत्रे द्रुतपणे ओळखण्यासाठी चाचणी मालिकेचे सदस्यत्व घेऊ शकतात.

UPSC परीक्षेची तयारी कशी करायची?

यूपीएससी परीक्षेसाठी तुम्ही यूपीएससी नोट्स यूपीएससी कोचिंग क्लासेस पुस्तके यूपीएससीचे दैनिक बातम्यांचे विश्लेषण UPSC मागील वर्षाच्या प्रश्नपत्रिका ‘लेखांमधील फरक’यूपीएससी दैनिक व्हिडिओ विश्लेषणासाठी एनसीईआरटी नोट्स: द हिंदू इत्यादी गोष्टींची तयारी तुम्हाला करावी लागेल.

IAS ची सर्वोच्च श्रेणी कोणती आहे?

एक IAS अधिकारी जेव्हा ते राज्य केडरमध्ये पोस्ट केले जातात तेव्हा कोणीही राज्याचा मुख्य सचिव होण्याची इच्छा बाळगू शकतो, तर केंद्रीय केडरचे IAS अधिकारी भारत सरकारचे मुख्य सचिव होण्याची इच्छा बाळगू शकतात. भारत सरकारच्या मुख्य सचिवांची देखील कामगिरीच्या आधारावर राज्य सरकारांच्या मुख्य सचिवांमधून निवड केली जाते. लिंक केलेल्या लेखात UPSC पोस्ट्सबद्दल अधिक जाणून घ्या.

मित्रांनो जर तुम्हाला यूपीएससीच्या परीक्षा बद्दल संपूर्ण माहिती मिळाली असेल किंवा तुमचे यूपीएससी परीक्षे बद्दल (upsc information in Marathi) काही प्रश्न असतील तर आम्हाला कमेंट मध्ये कळवा जेणेकरून आम्ही तुमची मदत करू शकणार. मित्रांनो जर तुम्हाला हा लेख आवडला असेल तर तुमच्या मित्रांची नक्की शेअर करा ज्यांना यूपीएससी ची तयारी करायची आहे.

Leave a Comment