जॉन्सन बेबी पावडर महाराष्ट्रात बंद करण्यात आला काय कारण होती जाणून घ्या

जॉन्सन बेबी पावडर महाराष्ट्रात बंद करण्यात आला काय कारण होती जाणून घ्या


मुंबई: जॉन्सन अँड जॉन्सन यापुढे महाराष्ट्रात बेबी पावडर बनवू किंवा विकू शकत नाही कारण राज्यातील एफडीएने गुरुवारी सुरक्षेच्या कारणास्तव त्यांचा परवाना रद्द केला आहे. कंपनीला तात्काळ प्रभावाने बाजारातून आपला साठा परत मागवावा लागेल, असे एफडीएने शुक्रवारी सांगितले.


फार्मा दिग्गज कंपनीने यावर्षी जाहीर केले होते की टॅल्क-आधारित बेबी पावडर 2023 मध्ये जागतिक स्तरावर बंद केली जाईल आणि कॉर्न स्टार्चने बदलली जाईल. कंपनीने यूएस आणि कॅनडामध्ये दोन वर्षांपूर्वी उत्पादन बंद केले असले तरी ते भारतात मोठ्या प्रमाणावर उपलब्ध आहे.


वर्ष-दीड वर्षांच्या रांगेनंतर J&J परवाना रद्द


जॉन्सन अँड जॉन्सनच्या मुलुंड प्लांटसाठी FDA च्या बेबी टॅल्कम पावडरचा परवाना कंपनी आणि FDA यांच्यातील दीड वर्षांच्या वादानंतर रद्द करण्यात आला आहे. नोव्हेंबर 2019 मध्ये तपासणीसाठी पुणे आणि नाशिक येथून नमुने घेण्यात आले. चाचण्यांमध्ये ते “मानक दर्जाचे नव्हते” असे दिसून आले. नमुने 2020 आणि 2021 मध्ये कालबाह्य झाले होते. परंतु विश्लेषकाच्या अहवालात पीएच पातळी (9.285) परवानगीपेक्षा जास्त (5.5 ते 8) असल्याचे म्हटले आहे. FDA ची कारवाई महत्त्वाची असताना, प्रामुख्याने लहान मुलांसाठी वापरल्या जाणार्‍या हानीकारक उत्पादनाला कॉल करण्यात दोन वर्षांच्या प्रचंड कालावधीमुळे प्रश्न निर्माण झाले आहेत.

FDA अधिकाऱ्यांनी सांगितले की त्यांनी औषध आणि सौंदर्य प्रसाधने कायदा, 1940 आणि नियमांतर्गत कारणे दाखवा नोटीस जारी केली आहे, ज्यात फर्मचा उत्पादन परवाना निलंबित किंवा रद्द का करू नये अशी विचारणा केली आहे. त्याला कंपनीने न्यायालयात आव्हान दिले. कोलकाता येथील केंद्रीय औषध प्रयोगशाळेने अलीकडेच सरकारी विश्लेषकाच्या अहवालाची पुष्टी केली आणि “पीएच चाचणीच्या संदर्भात नमुना IS5339: 2004 शी सुसंगत नाही” असा अंतिम अहवाल जारी केला.
15 सप्टेंबर रोजी, FDA ने उत्पादनाचे उत्पादन थांबवून ते परत मागवण्याचे आदेश जारी केले. “मोठ्या प्रमाणावर सार्वजनिक आरोग्य” च्या हितासाठी FDA च्या निवेदनात म्हटले आहे की, त्यांनी M/s Johnson’s & Johnson Pvt Ltd, Mulund ने बनवलेल्या जॉन्सन्स बेबी पावडरसाठी उत्पादन परवाना रद्द केला आहे. कंपनीचा राज्यात एक प्लांट आहे.

एफडीएच्या एका वरिष्ठ अधिकाऱ्याने सांगितले की जॉन्सनची बेबी पावडर लोकप्रिय आहे, विशेषत: नवजात मुलांसाठी वापरणाऱ्या पालकांमध्ये. “उच्च पीएच असलेल्या उत्पादनाचा वापर लहान मुलांच्या त्वचेवर आणि शेवटी त्यांच्या आरोग्यावर परिणाम करू शकतो,” तो म्हणाला. एका ज्येष्ठ बालरोगतज्ञांनी सांगितले की, भारतातील औषध नियामकांनी जॉन्सन बेबी पावडरचा वापर परदेशात कर्करोगाशी निगडित होताच बंद करायला हवा होता. J&J ला त्यांच्या टॅल्कम पावडरमध्ये एस्बेस्टोस असल्‍याचा आरोप करणार्‍या महिलांच्‍या खटल्‍याचा सामना करावा लागतो ज्यामुळे त्‍यांना गर्भाशयाचा कर्करोग झाला.

ऑल फूड अँड ड्रग लायसन्स होल्डर्स फाउंडेशनचे अभय पांडे म्हणाले की त्यांनी जानेवारी 2020 मध्ये एफडीएला अहवालाच्या आधारे कारवाई सुरू करण्यासाठी पत्र लिहिले होते, परंतु एफडीएने वेळ घेतला. “गेल्या दोन वर्षांत लाखो मुलांनी याचा वापर केला असेल,” तो म्हणाला.

Leave a Comment