Maratha Empire Information In Marathi (मराठा साम्राज्य विषयी मराठीतून संपूर्ण माहिती)

Maratha Empire Information In Marathi (मराठा साम्राज्य विषयी मराठीतून संपूर्ण माहिती)

Maratha Empire Information In Marathi (मराठा साम्राज्य विषयी मराठीतून संपूर्ण माहिती)

मित्रांनो नमस्कार स्वागत आहे तुमचं. आपल्या मराठी ब्लॉग मध्ये आज आपण ह्या लेखनामध्ये मराठा साम्राज्य विषयी मराठीतून संपूर्ण माहिती आपण जाणून घेणार आहोत. तर चला जाणून घेऊया मराठा साम्राज्य विषयी:

Maratha Empire Information In Marathi (मराठा साम्राज्य विषयी मराठीतून संपूर्ण माहिती)

मराठा साम्राज्य [१६७४-१८१८]: अँग्लो-मराठा युद्धे | मराठा-मुघल संघर्ष

17 व्या शतकात, मराठा साम्राज्याने भारतीय उपखंडाच्या मोठ्या भागावर राज्य केले.

1674 पासून, छत्रपती शिवाजी महाराजांचा राज्याभिषेक झाला तेव्हापासून, 1818 पर्यंत, पेशवा बाजीराव II ब्रिटिश ईस्ट इंडिया कंपनीकडून पराभूत होईपर्यंत साम्राज्य औपचारिकपणे अस्तित्वात होते.

मराठा साम्राज्याची सुरुवात (Begining Of Maratha Empire)


विजापूर सल्तनत आणि नंतर मुघल साम्राज्याविरुद्ध छत्रपती शिवाजी महाराजांच्या नेतृत्वाखालील बंडांच्या मालिकेतून मराठा साम्राज्याचा उदय झाला. हिंदवी स्वराज्याच्या आधारे त्यांनी रायगड हे स्वतंत्र मराठा राज्य स्थापन केले.

मुघलांच्या आक्रमणापासून नवीन मराठा राज्याचे यशस्वीपणे रक्षण केल्यानंतर, 1674 मध्ये त्यांना छत्रपती (सार्वभौम) म्हणून राज्याभिषेक करण्यात आला. त्यांच्या मृत्यूच्या वेळी अनेक किल्ले आणि सुसज्ज नौदल आस्थापनांनी राज्याचे रक्षण केले. 18 व्या शतकाच्या सुरुवातीस त्याच्या नातवाने राज्य केले तोपर्यंत, राज्य पूर्ण साम्राज्याच्या आकारात वाढले होते.

1681 मध्ये, त्यांचा मोठा मुलगा संभाजी (शंभू राजे म्हणूनही ओळखला जातो) छत्रपती शिवाजी महाराज (जन्म 19 फेब्रुवारी, 1630) नंतर आला. त्याने आपल्या वडिलांचे विस्तार धोरण चालू ठेवले, पोर्तुगीज आणि म्हैसूरच्या चिक्का देवरायाचा पराभव करून आपल्या सीमांचा विस्तार केला. या घडामोडींमुळे मुघल सम्राट औरंगजेब (जन्म 3 नोव्हेंबर 1618) मराठ्यांवर मोहीम सुरू करण्यासाठी पुरेसा घाबरला.

शंभू राजे (जन्म 14 मे, 1657) यांनी त्यानंतरच्या आठ वर्षात दख्खन प्रदेशात औरंगजेबाशी लढा दिला, कधीही युद्ध किंवा किल्ले गमावले नाहीत. त्यानंतर, 1689 मध्ये, संगमेश्वर येथे आपल्या सेनापतींना भेटण्यासाठी जात असताना, संभाजीवर मुघल सैन्याने हल्ला केला. मराठा सैन्याचे मनोधैर्य खचवण्यासाठी औरंगजेबाने तुरुंगात टाकले आणि नंतर त्याला फाशी दिली, परंतु ते त्यांच्या लढ्यात कायम राहिले.

औरंगजेबाने पुढे छत्रपती संभाजींच्या कुटुंबाला ओलीस ठेवून रायगडची राजधानी ताब्यात घेतली. 1690 मध्ये संभाजीचा सावत्र भाऊ राजाराम यांचा छत्रपती म्हणून राज्याभिषेक झाला, शंभू राजे यांचा सात वर्षांचा मुलगा, शाहू यांचा राज्याभिषेक आधुनिक तामिळनाडूतील जिंजी किल्ल्यावर झाला होता. औरंगजेबाने मराठ्यांवरचे हल्ले चालूच ठेवले आणि तीन प्रयत्नांनंतरही जुंजी किल्ला घडवला. छत्रपती राजाराम बेरारला पळून गेले आणि 1700 मध्ये पुण्यातील सिंहगडावर मरण पावले.

त्यांची विधवा, ताराबाई, नंतर मोगलांविरुद्ध मराठा सैन्याचे वीरतापूर्वक नेतृत्व करत, त्यांनी नर्मदा नदी ओलांडून 1705 मध्ये माळवा ताब्यात घेईपर्यंत त्यांच्याशी यशस्वीपणे लढा दिला. हा एक महत्त्वपूर्ण विजय होता कारण दीर्घकाळ चाललेल्या मराठा-मुघल संघर्षाने मुघलांच्या तिजोरीत पाणी टाकले होते आणि देशाच्या इतर भागांतील बंडखोरींनी ते अत्यंत कमकुवत केले होते. यातूनच उपखंडात मराठ्यांच्या उत्कर्षाची सुरुवात झाली.

पेशवेकालीन मराठा साम्राज्य (Maratha Empire during the Peshwa period)


या कालखंडात, भट घराण्यातील पेशव्यांनी मराठा सैन्यावर नियंत्रण ठेवले आणि नंतर ते 1772 पर्यंत मराठा साम्राज्याचे वास्तविक शासक बनले. कालांतराने, मराठा साम्राज्याने भारतीय उपखंडाच्या बहुतांश भागावर वर्चस्व गाजवले.

1707 मध्ये औरंगजेबाच्या मृत्यूनंतर शाहूजीची कैदेतून सुटका झाली. मराठ्यांची गादी परत मिळवण्यासाठी त्यांनी ताराबाईंना आव्हान दिले आणि त्यांचा पराभव केला. 1707 मध्ये सातारा आणि कोल्हापूर हे स्वतंत्र संस्थान म्हणून स्थापन झाले. 1731 च्या वारणा तहाने याची पुष्टी केली.

औरंगजेबाच्या मृत्यूमुळे मुघल साम्राज्यात गृहयुद्ध सुरू झाले आणि त्याचे अनेक पुत्र सिंहासनासाठी लढत होते. या दावेदारांपैकी फारुखसियार याला छत्रपती शाहूजींनी पाठिंबा दिला होता. मराठ्यांनी दिल्लीकडे कूच केले आणि सम्राट बहादूर शाहला पदच्युत केले, बाळाजी विश्वनाथ यांना पेशवे (पंतप्रधान) म्हणून नियुक्त केल्यानंतर फारुखसियारला गादीवर बसवले. नवीन सार्वभौम, मराठ्यांच्या पाठिंब्याबद्दल कृतज्ञ, मराठ्यांच्या ताब्यातील मुघल प्रदेशात मराठ्यांना कर वसूल करण्याचा अधिकार देणारी घोषणा जारी केली आणि मराठ्यांच्या मातृभूमीला स्वराज्यही बहाल केले. पेशवा बाळाजी विश्वनाथ यांनाही मोगलांच्या कैदेतून शाहूजींच्या आईची सुटका करण्यात यश आले.

बाळाजी विश्वनाथ (16 नोव्हेंबर 1713 रोजी नियुक्त) पासून सुरुवात करून, पेशव्यांनी विस्तारवादी धोरण स्वीकारले ज्यामुळे मराठे त्यांच्या शिखरावर पोहोचले. बाळाजीचा मुलगा, पेशवा बाजीराव पहिला, याने आधुनिक काळातील मध्य आणि दक्षिण भारताचा बराचसा भाग व्यापून साम्राज्याचा आणखी विस्तार केला. दरम्यान, मराठा छत्रपतींच्या संरक्षणाखाली मुघल केवळ कठपुतळी बनले.

1760 पर्यंत, मराठा साम्राज्य 250 दशलक्ष एकर (1 दशलक्ष किमी 2), किंवा भारतीय उपखंडाच्या एक तृतीयांश क्षेत्रापर्यंत वाढले होते, पेशवा बाळाजी बाजीराव, बाजीराव I चा मुलगा, याच्या अंतर्गत.

1761 मध्ये मराठा साम्राज्याचा अफगाण दुर्राणी साम्राज्याच्या हातून भयंकर पराभव झाला. मराठा नेत्यांची संपूर्ण पिढी रणांगणावर मारली गेली, ज्यामुळे मराठा साम्राज्य वैयक्तिक मराठा कुळांच्या नियंत्रणाखाली असलेल्या विविध होल्डिंगमध्ये विघटित झाले. पेशवा माधवराव प्रथम यांनी मराठा पुनरुज्जीवनाची सुरुवात केली, जी महादाजी शिंदे यांनी पूर्ण केली. तथापि, मराठा साम्राज्य नेव्हer या बिंदूनंतर पुन्हा एकल स्वायत्त एकक म्हणून कार्य करा.

मराठा साम्राज्याचा ऱ्हास


18 व्या शतकाच्या उत्तरार्धात वैयक्तिक मराठा सरदारांच्या उत्तराधिकार संघर्षांच्या मालिकेमुळे ईस्ट इंडिया कंपनी (31 डिसेंबर 1660 रोजी स्थापना) द्वारे ब्रिटीश हस्तक्षेपास कारणीभूत ठरले, ज्यांनी भारतात स्वतःची सत्ता स्थापन केली. मराठा गादीच्या प्रतिस्पर्ध्याच्या दावेदाराला पाठिंबा देऊन, ब्रिटिशांनी नवीन शासकाकडून त्याच्या विजयानंतर अधिक सवलती मागितल्या, ज्यामुळे मराठा साम्राज्य आणखी कमकुवत झाले. इतर मराठा सरदारांनी इंग्रजांशी तीन इंग्रज-मराठा युद्धे त्यांच्या अंतर्गत बाबींमध्ये उघड हस्तक्षेप रोखण्यासाठी लढले. पहिल्याचा शेवट 1782 मध्ये मराठ्यांच्या विजयात झाला आणि युद्धपूर्व स्थिती पुनर्संचयित झाली.

दुसऱ्या अँग्लो-मराठा युद्धामुळे मराठ्यांचा पराभव झाला, ज्यामुळे त्यांना ब्रिटिश वर्चस्व मान्य करून करारावर स्वाक्षरी करण्यास भाग पाडले. तिसरे अँग्लो मराठा युद्ध, जे 1817 ते 1818 पर्यंत चालले, सार्वभौमत्व परत मिळवण्याचा शेवटचा प्रयत्न होता, ज्यामुळे मराठा स्वातंत्र्य गमावले: ब्रिटनने आता भारताच्या बहुसंख्य भागावर नियंत्रण ठेवले.

शेवटचे पेशवे, नाना साहिब हे पेशवा बाजीराव द्वितीय यांचे दत्तक पुत्र आणि ब्रिटिश राजवटीविरुद्ध १८५७ च्या बंडातील प्रमुख नेत्यांपैकी एक होते. बंडात त्यांचा पराभव झाला असला तरी त्यांच्या वारशामुळे अनेकांना भारतीय स्वातंत्र्याचा लढा सुरू ठेवण्याची प्रेरणा मिळाली.

मराठा साम्राज्याचा वारसा (Legacy of the Maratha Empire)


मराठा साम्राज्याने भारतीय राजकारण आणि इतिहासात महत्त्वपूर्ण बदल घडवून आणले, त्यापैकी काही खाली सूचीबद्ध आहेत:

धार्मिक सहिष्णुता आणि बहुसंख्याकता हे साम्राज्याचे महत्त्वाचे स्तंभ होते कारण ते छत्रपती शिवाजी महाराजांच्या श्रद्धांच्या केंद्रस्थानी होते.
मराठा साम्राज्याच्या स्थापनेपासून अनेक प्रतिभावान लोकांचे नेतृत्व केले गेले आहे, ज्यामुळे ते सर्वात सामाजिकदृष्ट्या फिरत्या शासनांपैकी एक बनले आहे. छत्रपती शिवाजी महाराजांचे सर्वात विश्वासू सचिव हैदर अली कोहारी यांच्याप्रमाणेच भट्ट घराण्याचे पेशवे नम्र सुरुवातीपासून आले होते हे लक्षात घेण्यासारखे आहे.
साम्राज्याने पोर्तुगीज आणि ब्रिटीश यांसारख्या इतर सागरी शक्तींविरूद्ध आपल्या पश्चिम किनार्‍याचे रक्षण करण्यासाठी एक भरीव नौदल देखील तयार केले.
पेशव्यांनी स्थापन केलेल्या कृषी सुधारणांनी कृषी उत्पादनांवर आधारित साम्राज्याची कर संकलन प्रणाली प्रमाणित केली.

FAQ

मराठा साम्राज्याची निर्मिती संघात केव्हा झाली?

अफाट साम्राज्य प्रभावीपणे व्यवस्थापित करण्यासाठी, माधवरावांनी सर्वात शक्तिशाली शूरवीरांना अर्ध-स्वायत्तता दिली आणि मराठा राज्यांचे संघराज्य स्थापन केले. बडोद्याचे गायकवाड, इंदूर आणि माळव्याचे होळकर, ग्वाल्हेर आणि उज्जैनचे सिंधिया, नागपूरचे भोंसले, विदर्भाचे मेहेरे, धार आणि देवासचे पुवार आणि झाशीचे नेवाळकर ही या नेत्यांची नावे होती.

मराठ्यांच्या बचावात्मक रणनीतीमध्ये कोणता घटक महत्त्वाचा होता?

कान्होजी आंग्रेसारख्या सेनापतींच्या नेतृत्वाखालील शक्तिशाली मराठा नौदलाने मराठा साम्राज्याच्या किनारपट्टीचा मोठा भाग सुरक्षित केला होता. परकीय नौदलाच्या जहाजांना, विशेषतः पोर्तुगीज आणि ब्रिटीश जहाजांना दूर ठेवण्यात तो खूप प्रभावी होता. किनारी भाग सुरक्षित करणे आणि जमिनीवर आधारित तटबंदी बांधणे हे मराठा संरक्षणात्मक धोरण आणि प्रादेशिक लष्करी इतिहासाचे महत्त्वाचे घटक होते.

Leave a Comment