Apj Abdul Kalam Biography In Marathi | डॉ. एपीजे अब्दुल कलाम चरित्र, शिक्षण, करिअर, चरित्र, पुरस्कार, नेटवर्थ, पुस्तके

डॉ. एपीजे अब्दुल कलाम चरित्र, शिक्षण, करिअर, चरित्र, पुरस्कार, नेटवर्थ, पुस्तके
डॉ. एपीजे अब्दुल कलाम यांचे मराठीतील चरित्र: शिक्षण, करिअर. एपीजे अब्दुल कलाम नेटवर्थ, अब्दुल कलाम चरित्र आणि जीवन परिचय, अब्दुल कलाम पुरस्कार (पुरस्कार), अब्दुल कलाम पुस्तके (पुस्तके) आणि त्यांच्या जीवनाशी संबंधित अनेक मनोरंजक माहिती आज या लेखाद्वारे तुमच्याशी शेअर करणार आहोत. मित्रांनो, आज आपल्याकडे डॉ. एपीजे अब्दुल कलाम आहेत, जे भारताचे माजी राष्ट्रपती देखील राहिले आहेत आणि त्यांचे पूर्ण नाव अवुल पाकीर जैनुलब्दीन अब्दुल कलाम आहे. ते भारताचे महान शास्त्रज्ञ आणि राजकारणी होते. भारताच्या क्षेपणास्त्र आणि अण्वस्त्र कार्यक्रमात त्यांनी महत्त्वाची भूमिका बजावली. आज आपण या लेखात एपीजे अब्दुल कलाम यांच्या पत्नी, वय, नेटवर्थ, अर्ली लाइफ, पुस्तके, पुरस्कार इत्यादींबद्दल तपशीलवार माहिती मिळवू शकतो.

ए.पी.जे. अब्दुल कलाम चरित्र मराठीत
भारताच्या अणुऊर्जा क्षेत्रात महत्त्वाची भूमिका बजावल्यामुळे अब्दुल कलाम यांना ‘मिसाईल मॅन ऑफ इंडिया’ म्हणूनही ओळखले जाते. डॉ. अब्दुल कलाम यांना अण्वस्त्र कार्यक्रमात सहभागी झाल्यामुळे भारताचा सर्वोच्च नागरी पुरस्कारही प्रदान करण्यात आला. आता ते आपल्यात नाहीत पण भारत देश त्यांचे कार्य, योगदान आणि राष्ट्रपती म्हणून त्यांचा कार्यकाळ सदैव स्मरणात ठेवेल.

एपीजे अब्दुल कलाम यांचे सुरुवातीचे आयुष्य
डॉ एपीजे अब्दुल कलाम प्रारंभिक जीवन: अब्दुल कलाम यांचा जन्म 15 ऑक्टोबर 1931 रोजी तामिळनाडूमधील रामेश्वरम येथील तमिळ मुस्लिम कुटुंबात झाला. त्याच्या वडिलांचे नाव जैनलाब्दीन (वडिलांचे नाव) होते ते व्यवसायाने बोटी भाड्याने आणि विकायचे. कलामजींचे वडील निरक्षर होते पण त्यांचे विचार सामान्य विचारांपेक्षा खूप वरचे होते. तो उच्च विचारांचा माणूस होता आणि आपल्या सर्व मुलांना उच्च शिक्षण देऊ इच्छित होता. त्यांच्या आईचे नाव असिमा (आईचे नाव) होते जी एक घरगुती गृहिणी होती.

अब्दुल कलाम यांना तीन मोठे भाऊ आणि एक मोठी बहीण असे एकूण पाच भावंडे होते. अब्दुल कलाम यांचा जन्म झाला तेव्हा त्यांचे कुटुंब गरिबीशी झुंजत होते. कुटुंबाला मदत करण्यासाठी डॉ. एपीजे अब्दुल कलाम यांनी तरुण वयातच वर्तमानपत्र विकायला सुरुवात केली. शाळेच्या दिवसात तो अभ्यासात सामान्य होता पण नवीन गोष्टी शिकण्यासाठी नेहमी तयार असायचा. तो नेहमी गोष्टी शिकण्यासाठी तयार असायचा आणि तासनतास अभ्यास करायचा. गणित हा त्यांचा मुख्य आणि आवडीचा विषय होता.

एपीजे अब्दुल कलाम चरित्र मराठीत
डॉ. एपीजे अब्दुल कलाम चरित्र मराठीत
डॉ.अब्दुल कलाम चरित्राचा आढावा
पूर्ण नाव अवुल पाकीर जैनुलब्दीन अब्दुल कलाम (डॉ. एपीजे अब्दुल कलाम)
जन्मतारीख 15-ऑक्टोबर-1931
जन्मस्थान धनुषकोडी, रामेश्वरम, तामिळनाडू, भारत
वडिलांचे नाव जैनुलाब्दीन
आईचे नाव असिमा
बायको नाही (विवाहित नाही)
व्यवसाय अभियंता, वैज्ञानिक, लेखक, प्राध्यापक, राजकारणी
राष्ट्रीयत्व भारतीय
मृत्यू 27 जुलै 2015, शिलाँग, मेघालय, भारत
राष्ट्रपतींचा कार्यकाळ 25 जुलै 2002 ते 25 जुलै 2007
अब्दुल कलाम प्राथमिक शिक्षण (डॉ. एपीजे अब्दुल कलाम शिक्षण)
डॉ. एपीजे अब्दुल कलाम यांचे प्रारंभिक शिक्षण श्वार्ट्झ उच्च माध्यमिक विद्यालय रामनाथपुरम, तामिळनाडू येथून मॅट्रिक झाले. शालेय जीवनात, अय्यादुराई सोलोमन नावाच्या त्यांच्या एका शिक्षकाचा त्यांच्यावर खूप प्रभाव होता. त्यांच्या गुरूचा असा विश्वास होता की जीवनात इच्छा, आशा आणि विश्वास नेहमी ठेवावा. या मूलभूत मंत्रांवर नियंत्रण ठेवणे अत्यंत आवश्यक आहे. या तीन मूलभूत मंत्रांमुळे तुम्ही कोणत्याही अडचणीशिवाय तुमच्या गंतव्यस्थानी पोहोचू शकता. अब्दुल कलाम यांनी हे मुलभूत मंत्र त्यांच्या शेवटच्या काळापर्यंत आपल्या आयुष्यात जपले.

आपले प्रारंभिक शिक्षण पूर्ण केल्यानंतर, डॉ. एपीजे अब्दुल कलाम यांनी 1954 मध्ये सेंट जोसेफ कॉलेज, तिरुचिरापल्ली येथून भौतिकशास्त्रात B.Sc पदवी प्राप्त केली. त्यानंतर ते 1955 मध्ये मद्रासला गेले. कलामजींना फायटर पायलट व्हायचे होते, ज्यासाठी त्यांनी एरोस्पेस इंजिनिअरिंगच्या इन्स्टिट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजीमध्ये शिक्षण घेतले, परंतु त्यांना परीक्षेत नववे स्थान मिळाले, तर आयएएफने आठ निकाल जाहीर केले, ज्यामुळे ते यशस्वी होऊ शकले नाहीत.

पदवीचे शिक्षण पूर्ण केल्यानंतर, डॉ. एपीजे अब्दुल कलाम यांनी एका प्रकल्पावर काम करण्यास सुरुवात केली आणि प्रकल्प प्रभारींनी अवघ्या तीन दिवसात रॉकेट मॉडेल पूर्ण करण्यासाठी वेळ दिला आणि हे देखील सांगितले की जर हे मॉडेल बनवता आले नाही तर त्यांची शिष्यवृत्ती रद्द केली जाईल. मग काय उरले होते? अब्दुल कलाम यांनी ना रात्र पाहिली, ना दिवस पाहिला, ना भूक पाहिली, ना तहान पाहिली. अवघ्या 24 तासात आपले लक्ष्य पूर्ण केले आणि रॉकेटचे मॉडेल तयार केले. हे मॉडेल इतक्या लवकर पूर्ण होईल यावर प्रकल्प प्रभारींना विश्वास बसत नव्हता. ते मॉडेल पाहून प्रकल्प प्रभारीही आश्चर्यचकित झाले. अशा प्रकारे डॉ.ए.पी.जे.अब्दुल कलाम यांनी त्यांच्या आयुष्यात अनेक आव्हानांना तोंड दिले.

अब्दुल कलाम कारकीर्द [डॉ एपीजे अब्दुल कलाम चरित्र]
डॉ. एपीजे अब्दुल कलाम यांची कारकीर्द: पदवीचे शिक्षण पूर्ण केल्यानंतर कलाम संरक्षण संशोधन आणि विकास संस्थेत वैज्ञानिक म्हणून रुजू झाले. प्रसिद्ध शास्त्रज्ञ विक्रम साराभाई यांच्यासोबतही त्यांनी काम केले. 1969 मध्ये डॉ. एपीजे अब्दुल कलाम ISRO (ISRO) मध्ये आले आणि तेथे त्यांनी प्रकल्प संचालक म्हणून काम केले. या पदावर काम करत असताना, 1980 मध्ये भारताचा पहिला उपग्रह रोहिणी पृथ्वीच्या कक्षेत स्थापित झाला. डॉ. ए.पी.जे. अब्दुल कलाम यांच्यासाठी इस्रोमध्ये सामील होणे ही भाग्याची गोष्ट होती कारण त्यांना वाटले की ते ज्या उद्देशासाठी जगत होते ते पूर्ण होऊ लागले आहे.

1963-64 मध्ये अब्दुल कलाम यांनी नास या अमेरिकन संस्थेची स्थापना केली. नासालाही भेट दिली. भारताचे प्रसिद्ध अणुशास्त्रज्ञ राजा रामण्णा यांनी पहिली अणुचाचणी केली ज्यामध्ये कलामजींना चाचणीसाठी बोलावण्यात आले होते. 1970-1980 च्या दशकात, डॉ. अब्दुल कलाम हे त्यांच्या कार्याच्या यशामुळे आणि वाढत्या प्रसिद्धीमुळे देशातील प्रसिद्ध शास्त्रज्ञ बनले, त्यावेळच्या पंतप्रधान श्रीमती इंदिरा गांधी यांनी काही गुप्त कामांसाठी परवानगी दिली होती. तिच्या मंत्रिमंडळाची मान्यता.

डॉ. एपीजे अब्दुल कलाम यांचा राष्ट्रपती होण्याचा प्रवास
भारताचे राष्ट्रपती असताना: डॉ. कलाम यांनी केलेल्या कामांच्या यशामुळे आणि त्यांच्या कर्तृत्वामुळे, राष्ट्रीय लोकशाही आघाडीच्या (एनडीए) सरकारने 2002 मध्ये डॉ. एपीजे अब्दुल कलाम यांना राष्ट्रपती पदाचे उमेदवार बनवले. अब्दुल कलाम जे यांनी 25 जुलै 2002 रोजी भारताचे 11 वे राष्ट्रपती म्हणून शपथ घेतली, त्यांनी त्यांचे प्रतिस्पर्धी लक्ष्मी सहगल यांचा मोठ्या फरकाने पराभव केला. डॉ एपीजे अब्दुल कलाम हे असे राष्ट्रपती आहेत ज्यांना राष्ट्रपती होण्यापूर्वी भारतरत्न पुरस्कार मिळाला आहे. अब्दुल कलाम यांच्यापूर्वी आणखी दोन राष्ट्रपती डॉ. झाकीर हुसेन आणि डॉ. राधाकृष्णन यांनाही हा भारतरत्न पुरस्कार मिळाला आहे.

राष्ट्रपतीपदाच्या जबाबदारीतून मुक्त झाल्यानंतर डॉ. कलाम अनेक शैक्षणिक संस्थांमध्ये मानद फेलो आणि व्हिजिटिंग प्रोफेसर बनले. बनारस हिंदू विद्यापीठ तसेच मणि विद्यापीठात त्यांनी माहिती तंत्रज्ञान क्षेत्रात काम केले.

कलाम हे देशातील तरुणांसाठी नेहमीच प्रेरणास्थान राहिले आहेत. डॉ.कलाम हे नेहमीच तरुणांचे भविष्य सुधारण्यासाठी अनेक प्रयत्न करत असतात. अब्दुल कलाम यांचा उद्देश भारतातून भ्रष्टाचार दूर करणे हे होते. देशातील तरुणांमध्ये असलेली त्यांची लोकप्रियता पाहून डॉ.अब्दुल कलाम यांना दोनदा ‘एमटीव्ही यूथ आयकॉन ऑफ द इयर’ पुरस्काराने सन्मानित करण्यात आले.

डॉ अब्दुल कलाम पुरस्कार (सिद्धी आणि पुरस्कार)
डॉ.ए.पी.जे.अब्दुल कलाम यांना त्यांच्या आदर्श व्यक्तिमत्वाच्या आणि साध्या विचारांच्या जोरावर अनेक पुरस्कार आणि यश मिळाले आहे. डॉ अब्दुल कलाम पुरस्कारांची यादी खाली उपलब्ध आहे.

पुरस्काराचे वर्ष पुरस्कार देणाऱ्या संस्थेचे नाव
2014 एडिनबर्ग, युनायटेड किंगडमच्या विज्ञान विद्यापीठाचे डॉक्टर
2012 डॉक्टर ऑफ लॉज मानद पदवी सायमन फ्रेझर विद्यापीठ
2010 वॉटरलूच्या अभियांत्रिकी विद्यापीठाचे डॉक्टर
2009 ऑकलंड विद्यापीठाची मानद डॉक्टरेट
2009 हूवर मेडल एमएसएमई फाउंडेशन
2009 मध्ये कॉम विंग्स इंटरनॅशनल अवॉर्ड कॅलिफोर्निया इन्स्टिट्यूट ऑफ टेक्नॉलॉजी जिंकला
2008 डॉक्‍टर ऑफ इंजिनीअरिंग नानयांग टेक्नॉलॉजिकल युनिव्हर्सिटी, सिंगापूर
2008 अलिगढ मुस्लिम युनिव्हर्सिटी, अलिगढचे डॉक्टर ऑफ सायन्स
2000 रामानुजन पुरस्कार अल्वारेझ संशोधन संस्था, चेन्नई
1998 भारत सरकारचा वीर सावरकर पुरस्कार
1997 इंदिरा गांधी राष्ट्रीय एकात्मता पुरस्कार भारतीय राष्ट्रीय काँग्रेस
1997 भारत सरकारने भारतरत्न
1990 पद्मविभूषण भारत सरकार
1981 पद्मभूषण भारत सरकार
डॉ एपीजे अब्दुल कलाम यांनी लिहिलेली काही प्रसिद्ध पुस्तके
पुस्तके: अब्दुल कलाम जे यांनीही त्यांच्या चार पुस्तकांमध्ये त्यांचे विचार मांडले आहेत. ज्यांची नावे पुढीलप्रमाणे आहेत: भारत 2020: ए व्हिजन फॉर द न्यू मिलेनियम, माय जर्नी, इग्नाईटेड माइंड्स – अनलीशिंग द पॉवर इन इंडिया. ही पुस्तके परदेशी आणि भारतातील इतर अनेक भाषांमध्ये अनुवादित झाली आहेत.

चित्रपट: 2011 चा “मी कलाम” नावाचा चित्रपट ज्यामध्ये कलामांचे सकारात्मक विचार असलेला गरीब मुलगा चित्रित करण्यात आला होता. त्याच्या सन्मानार्थ, मुलगा स्वतःचे नाव कलाम ठेवतो. ते खूप सुंदर दाखवले आहे.

डॉ एपीजे अब्दुल कलाम यांचे निधन झाले
27 जुलै 2015 रोजी, वयाच्या 84 व्या वर्षी, डॉ. कलाम इंडियन इन्स्टिट्यूट ऑफ मॅनेजमेंट (IIM) शिलाँग येथे राहण्यायोग्य ग्रहावर बोलत असताना त्यांना हृदयविकाराचा झटका आला आणि ते बेशुद्ध पडले. संध्याकाळी 06:30 च्या सुमारास, त्याला बेथनी हॉस्पिटलच्या आयसीयूमध्ये नेण्यात आले जेथे दोन तासांनंतर त्याचा मृत्यू झाला. 30 जुलै 2015 रोजी त्यांच्या मूळ गाव रामेश्वरमजवळ त्यांच्यावर अंत्यसंस्कार करण्यात आले. त्यांच्या अंत्यसंस्कारासाठी किमान 3,50,000 लोक उपस्थित होते. ज्यामध्ये भारताचे पंतप्रधान नरेंद्र मोदी, तामिळनाडूचे राज्यपाल, कर्नाटक, केरळ आणि आंध्र प्रदेशचे मुख्यमंत्री इत्यादींचा समावेश होता.

वैयक्तिक आयुष्याबद्दल बोलायचे झाले तर डॉ.कलाम हे शिस्तीचे पूर्ण अनुयायी होते. कलामजी श्रीमद भागवत गीता आणि कुराण या दोन्हींचा अभ्यास करत असत. भारताला विकसनशील देशातून विकसित देश बनवण्याचे त्यांचे मोठे स्वप्न होते. कलाम जी नेहमीच मुलांसाठी आणि तरुणांसाठी प्रेरणादायी राहतील. अशा प्रकारे आज आपण डॉ. एपीजे अब्दुल कलाम यांच्या आत्मजीवनाबद्दल सांगितले. आशा आहे की तुम्हाला डॉ. अब्दुल कलाम चरित्र आवडले असेल आणि तुम्ही ते तुमच्या मित्रांसह शेअर कराल.

FAQs

अब्दुल कलाम यांचा शैक्षणिक क्षेत्रातील आवडता विषय कोणता होता?

डॉ. एपीजे अब्दुल कलाम यांना लहानपणापासून गणित विषयाची खूप आवड होती.

भारताचा मिसाइल मॅन म्हणून कोणाला ओळखले जाते?

डॉ. एपीजे अब्दुल कलाम यांना अणु आणि क्षेपणास्त्र क्षेत्रातील योगदानामुळे मिसाइल मॅन म्हणून ओळखले जाते.

डॉ. अब्दुल कलाम यांचे निधन कधी झाले?

डॉ. एपीजे अब्दुल कलाम यांचे 27 जुलै 2015 रोजी सायंकाळी हृदयविकाराच्या झटक्याने निधन झाले.

डॉ. अब्दुल कलाम भारताचे राष्ट्रपती कधी झाले?

25 जुलै 2002 रोजी त्यांनी त्यांचे प्रतिस्पर्धी लक्ष्मी सहगल यांचा पराभव करून 11 वे राष्ट्रपती म्हणून शपथ घेतली.

Leave a Comment