26 January Speech in Marathi 2023 – प्रजासत्ताक दिनाचे भाषण | Republic Day Speech in Marathi

26 January Speech in Marathi – प्रजासत्ताक दिनाचे भाषण – प्रजासत्ताक दिनाचे भाषण मराठीत कसे लिहावे?

26 January Speech in Marathi 2023 - प्रजासत्ताक दिनाचे भाषण | Republic Day Speech in Marathi
26 January Speech in Marathi 2023 – प्रजासत्ताक दिनाचे भाषण | Republic Day Speech in Marathi

26 जानेवारीचे मराठीतील भाषण – प्रजासत्ताक दिनाचे भाषण – प्रजासत्ताक दिनाचे भाषण मराठीमध्ये कसे लिहायचे किंवा वाचायचे ते येथे जाणून घ्या.

26 जानेवारीचे मराठीत भाषण – प्रजासत्ताक दिनाचे भाषण मराठीमध्ये कसे लिहायचे, आज आम्ही तुम्हाला आमच्या लेखाद्वारे 26 जानेवारी प्रजासत्ताक दिनी भाषण कसे लिहायचे ते सांगू. आपणा सर्वांना माहित आहे की आपण प्रजासत्ताक दिन का साजरा करतो? 200 वर्षे इंग्रजांच्या ताब्यात राहिल्यानंतर 15 ऑगस्ट 1947 रोजी आपल्या देशाला स्वातंत्र्य मिळाले. ब्रिटिश राजवटीपासून स्वातंत्र्य मिळाल्यानंतर २६ जानेवारी १९५० रोजी सकाळी १०:१८ वाजता आपल्या देशाची राज्यघटना तयार करण्यात आली, ज्यामध्ये नागरिकांना मूलभूत अधिकार देण्यात आले. यासोबतच देश चालवण्यासाठी इतर नियम आणि कायदेही केले. 2023 साली आपण आपला 74 वा प्रजासत्ताक दिन साजरा करणार आहोत. आम्ही दरवर्षी आमचा प्रजासत्ताक दिन मोठ्या थाटामाटात साजरा करतो. या दिवशी राष्ट्रीय सुट्टी असते. शाळा असो, कॉलेज असो की कोणतीही संस्था, प्रजासत्ताक दिन साजरा केला जातो. 26 जानेवारी रोजी शाळेत मोठ्या प्रमाणावर स्पर्धा व कार्यक्रम आयोजित केले जातात.

26 जानेवारीचे भाषण मराठीमध्ये – प्रजासत्ताक दिनाचे भाषण मराठीमध्ये कसे लिहावे
26 जानेवारीचे भाषण मराठीमध्ये – प्रजासत्ताक दिनी मराठीमध्ये भाषण कसे लिहावे
जर तुम्हाला स्टेजवर जाऊन भाषण करायचे असेल तर आमचा लेख तुमच्यासाठी खूप उपयुक्त ठरणार आहे. उमेदवार जाणून घेण्यासाठी लेख शेवटपर्यंत वाचा.

26 जानेवारीचे मराठीतील भाषण – प्रजासत्ताक दिनाचे भाषण 2023
सर्वप्रथम तुम्हाला स्टेजवर जाऊन म्हणावे लागेल –

आदरणीय पाहुणे, शिक्षक, मित्र आणि माझ्या बंधू-भगिनींनो, तुम्हा सर्वांना प्रजासत्ताक दिनाच्या हार्दिक शुभेच्छा. माझं नावं आहे. आणि मी वर्गात शिकतो…. किंवा मी एक शिक्षक आहे. इंग्रजांशी लढताना ज्यांनी बलिदान दिले त्या सर्वांना अभिवादन करून भाषणाची सुरुवात करणार आहेत. आज आपण सर्वजण प्रजासत्ताक दिनानिमित्त येथे एकत्र आलो आहोत आणि मला अभिमान आहे की मी भारताचा नागरिक आहे. आपल्याला स्वातंत्र्य मिळवून देण्यासाठी आपल्या प्राणांची आहुती देणार्‍या भारतातील त्या सर्व वीरांचे स्मरण करून, आज आपण त्यांना आदरांजली अर्पण करून प्रजासत्ताक दिन साजरा करू. या अनुसूचित जाती दिनानिमित्त, मला या दिवसाविषयी काही महत्त्वाच्या गोष्टी सांगायच्या आहेत. आपण प्रजासत्ताक दिन साजरा करत आहोत, त्यामुळे आपल्याला या दिवशी संविधानाच्या इतिहासाची संपूर्ण माहिती असायला हवी.

आज आपण सर्वजण आपला ७२ वा प्रजासत्ताक दिन साजरा करण्यासाठी येथे जमलो आहोत. आज भारताला प्रजासत्ताक म्हणून घोषित करण्याचा दिवस होता. देशाच्या स्वातंत्र्यासाठी लढताना अनेक महापुरुषांनी आपल्या प्राणांची आहुती दिली. आणि हा दिवस इतिहासासाठी खूप महत्त्वाचा मानला गेला आहे. 200 वर्षांनंतर आपला देश ब्रिटिश राजवटीपासून स्वतंत्र झाल्यानंतर, देशातील सर्व नागरिकांना हक्क मिळावेत म्हणून 26 जानेवारी 1950 रोजी आपली राज्यघटना लागू करण्यात आली. आणि सर्व नियम, कायदे संविधानात बनवले गेले. त्यामुळे त्याची अंमलबजावणीही सुरळीत झाली. त्यामुळे याच दिवशी आपला भारत लोकशाही प्रजासत्ताक बनला. प्रजासत्ताक म्हणजे लोकांचे लोकांचे राज्य. म्हणजेच जनता स्वतःच आपला नेता निवडू शकते. निवडून आलेला नेता जनतेच्या सल्ल्यानेच काम करेल. ज्या लढवय्यांमुळे आपल्याला स्वातंत्र्य मिळवून दिले त्यांच्यामुळेच आज आपण मुक्त आहोत; कोणीही आपल्याला जबरदस्तीने कोणतेही काम करण्यास भाग पाडू शकत नाही.

प्रजासत्ताक दिन 2023 शालेय विद्यार्थ्यांसाठी मराठीत भाषण | प्रजासत्ताक दिन भाषण (Republic Day 2023 Speech In Marathi For School Students | Republic Day Speech)


सरदार भगतसिंग, सरदार वल्लभ भाई पटेल, सुभाषचंद्र बोस, चंद्रशेखर आझाद, लाल बहादूर शास्त्री आणि महात्मा गांधी हे भारतातील काही महान स्वातंत्र्यसैनिक आहेत. या महान वीरांची नावे इतिहासात लिहिली जातात आणि त्यांची नावे मोठ्या आदराने घेतली जातात. भारतात हिंदू, मुस्लिम, शीख, ख्रिश्चन इत्यादी अनेक धर्माचे लोक राहतात. धर्म, समाज वेगळे असल्यामुळे प्रत्येकाचे सणवारही वेगळे असतात, पण आजचा दिवस सर्वांसाठी सारखाच आहे, आज सर्वजण मोठ्या थाटामाटात आणि एकत्र साजरे करतात. या दिवशी स्वातंत्र्यसैनिकांच्या बलिदानाचे स्मरण केले जाते.

प्रजासत्ताक-दिनी-मराठीमध्ये भाषण


भारतीय राज्यघटना कशी तयार झाली?


स्वातंत्र्यानंतर 2 वर्षे, 11 महिने आणि 18 दिवसांनी आपले संविधान बनवले. आपले संविधान इंग्रजी आणि मराठी या दोन भाषांमध्ये लिहिलेले आहे जे प्रेम बिहारी नारायण रायजादा यांनी लिहिले आहे. संविधान बनले तेव्हा आपल्या संविधानात एकूण 396 कलम, 8 याद्या आणि 22 भाग होते. ज्यामध्ये आतापर्यंत 104 दुरुस्त्या करण्यात आल्या आहेत. आणि या नियमांची आणि अधिकारांची अंमलबजावणी करून आम्हाला जगायचे कसे आणि आमचे नियम आणि कायदे कसे पाळायचे हे शिकवले आणि भारताला विकसित राष्ट्र बनवले. डॉ. भीमराव आंबेडकर यांच्या नेतृत्वाखाली 284 सदस्यीय चमूने संविधान तयार केले होते, ज्यामध्ये 15 महिलाही सदस्य होत्या. आपली राज्यघटना हस्तलिखित होती. त्यात टेलीप्रिंटिंग किंवा टायपिंगही नव्हते. आपली राज्यघटना ही जगातील सर्वात मोठी लिखित राज्यघटना आहे. जे बनवण्यासाठी ६ महिने लागले. आपल्या देशात सर्व धर्म आणि जातीच्या लोकांना एकत्र ठेवणारे संविधान एकमेव आहे. या दिवशी राष्ट्रपतींच्या हस्ते वीरांना अशोक चक्र परमवीर चक्र प्रदान केले जाते.

आपण आपला 72 वा प्रजासत्ताक दिन साजरा करत आहोत, या दिवशी पंतप्रधानांच्या हस्ते लाल किल्ल्यावर ध्वजारोहण केले जाते आणि राष्ट्रगीत गायले जाते आणि शहीद जवानांना 21 तोफांची सलामी दिली जाते. आणि आपली तिन्ही सेना जल, जमीन, वायुसेना आपले कौशल्य दाखवून परेडमध्ये सहभागी होतात. दरवर्षी आपल्या प्रजासत्ताक दिनी परदेशातील पाहुण्यांना आमंत्रित केले जाते. संविधान त्याची अंमलबजावणी झाल्यानंतर काही वेळातच राष्ट्रपती डॉ. राजेंद्र सिंह प्रसाद यांनी त्यांच्या बग्गीतून पहिल्यांदाच राष्ट्रपती भवन सोडले. राष्ट्रपती डॉ. राजेंद्र प्रसाद यांनी संविधानाची अंमलबजावणी करताना “आम्हाला आपल्या संपूर्ण महान आणि विशाल देशाचे अधिकार एकाच संविधानात आणि संघात सापडले आहेत” असे म्हटले होते. आता संविधानाचे रक्षण करणे आणि त्यातील नियमांचे पालन करणे हे देशातील नागरिकांचे कर्तव्य आहे.

हे पण वाचा – Good Morning Quotes in Marathi

प्रजासत्ताक दिन – 26 जानेवारी रोजी भाषण (Speech on Republic Day – 26 January) | Republic Day Speech in Marathi


प्रिय मित्रांनो…. 74 वर्षांपूर्वी आजच्याच दिवशी आपल्या भारत देशाची राज्यघटना लागू झाली आणि आपल्या महान राष्ट्राला सार्वभौम, समाजवादी, धर्मनिरपेक्ष आणि लोकशाही प्रजासत्ताक घोषित करण्यात आले. तेव्हापासून, आपण खूप पुढे आलो आहोत, आणि आज भारत एक मजबूत आणि वैविध्यपूर्ण अर्थव्यवस्था, समृद्ध सांस्कृतिक वारसा आणि दोलायमान नागरी समाजासह एक समृद्ध लोकशाही म्हणून उभा आहे.

प्रजासत्ताक दिनानिमित्त सर्वप्रथम आपण सर्व स्वातंत्र्यसैनिकांचे स्मरण करूया आणि त्यांना आदरांजली अर्पण करूया ज्यांनी आपल्या स्वातंत्र्यासाठी लढा दिला आणि स्वतंत्र आणि लोकशाही भारतासाठी बलिदान दिले. आपल्या राज्यघटनेच्या निर्मात्यांचेही स्मरण आहे, ज्यांनी आपल्या स्वातंत्र्याच्या लढाईच्या पार्श्वभूमीवर आपल्या राष्ट्रासाठी मार्गदर्शक प्रकाश म्हणून काम केलेल्या आणि काळाच्या कसोटीवर टिकून राहून संविधानाचा मसुदा तयार केला.

भारतीय राज्यघटना हा एक जिवंत दस्तऐवज आहे जो आपल्या समाजाच्या बदलत्या गरजा पूर्ण करण्यासाठी वर्षानुवर्षे विकसित झाला आहे. हे सर्व नागरिकांच्या मूलभूत अधिकारांची हमी देते आणि नागरिकांप्रती राज्याची कर्तव्ये आणि जबाबदाऱ्या ठरवते. हे आपल्या लोकशाही शासन व्यवस्थेला आधार देणारी तत्त्वे आणि मूल्ये देखील निर्धारित करते.

आपल्या राज्यघटनेचे एक वैशिष्ट्य म्हणजे संघराज्याच्या कल्पनेवर दिलेला भर. भारत एक संघराज्य प्रजासत्ताक आहे, याचा अर्थ केंद्र सरकार आणि राज्यांचे अधिकार स्पष्टपणे सीमांकित आहेत, आणि प्रत्येक स्तरावरील सरकारच्या अधिकारांचा त्यांच्या संबंधित क्षेत्रांमध्ये वापर केला जाईल याची खात्री करण्यासाठी चेक आणि बॅलन्सची व्यवस्था आहे. . या संघराज्य व्यवस्थेने आपल्या राष्ट्राची एकता आणि विविधता टिकवून ठेवण्यास मदत केली आहे आणि आपल्या लोकशाही व्यवस्थेची स्थिरता आणि अखंडता राखण्यात महत्त्वाची भूमिका बजावली आहे.

प्रजासत्ताक दिनानिमित्त आपण आपल्या संविधानातील मूल्ये आणि तत्त्वे जपण्याची आपली वचनबद्धता प्रतिज्ञा करूया. सर्व नागरिकांना समान संधी आणि न्याय प्रदान करणारा एक मजबूत, अधिक समृद्ध आणि अधिक समावेशक भारत निर्माण करण्यासाठी आपण एकत्र काम करू या.

भारताने गेल्या 74 वर्षांत अनेक क्षेत्रात उल्लेखनीय प्रगती केली आहे आणि आम्हाला आमच्या कामगिरीचा अभिमान वाटू शकतो. शिक्षण, आरोग्यसेवा, विज्ञान आणि तंत्रज्ञान, पायाभूत सुविधा आणि आर्थिक विकासात आपण लक्षणीय प्रगती केली आहे. आज, भारत हे जगातील काही सर्वोच्च विद्यापीठे, संशोधन संस्था आणि नाविन्यपूर्ण कंपन्यांचे घर आहे आणि आम्ही आयटी, फार्मास्युटिकल्स आणि अक्षय ऊर्जा यासह अनेक क्षेत्रांमध्ये आघाडीवर आहोत.

तथापि, आपल्याला गरिबी, असमानता आणि सामाजिक अन्याय यांसारख्या आव्हानांना देखील तोंड द्यावे लागते जे आपल्या समाजाला सतत त्रास देत आहेत आणि या समस्यांचे निराकरण करण्यासाठी आपण आपले प्रयत्न दुप्पट केले पाहिजेत. हवामान बदल, प्रदूषण आणि पर्यावरणाचा ऱ्हास यामुळे निर्माण होणाऱ्या आव्हानांनाही आपण सामोरे जावे. या आव्हानांना तोंड देण्यासाठी, आपण एकत्रितपणे काम करणे आणि सर्वांगीण दृष्टिकोन स्वीकारणे आवश्यक आहे.

लक्षात ठेवा की आपल्या राष्ट्राची ताकद त्याच्या विविधतेत आणि एकतेमध्ये आहे. आपण अनेक संस्कृती, भाषा आणि धर्मांचे राष्ट्र आहोत, लोकशाही, समानता आणि न्याय या आपल्या समान मूल्यांनी एकसंध आहोत. आपण नेहमीच अधिक समावेशक आणि सामंजस्यपूर्ण समाज निर्माण करण्याचा प्रयत्न केला पाहिजे, जिथे प्रत्येकाला त्यांची पार्श्वभूमी किंवा श्रद्धा काहीही असो, सन्मानाने आणि आदराने वागवले जाते.

शेवटी, मी सांगू इच्छितो की आपल्या देशाचे भविष्य आपल्या हातात आहे. जबाबदार नागरिक म्हणून, लोकशाही प्रक्रियेत सहभागी होणे, आपल्या समाजाच्या विकासात योगदान देणे आणि भारताला महान बनवणारी मूल्ये आणि तत्त्वे जतन करणे हे आपले कर्तव्य आहे. या प्रजासत्ताक दिनी आपण आपल्या देशाच्या यशाचा उत्सव साजरा करूया आणि या महान राष्ट्राचा एक भाग असल्याचा अभिमान वाटू या. जय हिंद!

प्रजासत्ताक दिनाचे भाषण – प्रजासत्ताक दिनाचे भाषण मराठीमध्ये कसे लिहावे? (Republic Day Speech – How to write Republic Day Speech in Marathi?)


प्रजासत्ताक दिनानिमित्त भाषण लिहिणे हा एक सन्मान आहे आणि आपल्या श्रोत्यांना त्या दिवसाचे महत्त्व आणि ते प्रतिनिधित्व करत असलेल्या मूल्यांची आठवण करून देण्याची संधी आहे. तुम्हाला प्रभावी आणि शक्तिशाली भाषण लिहिण्यास मदत करण्यासाठी येथे काही मुद्दे आहेत, ज्याच्या मदतीने तुम्ही प्रभावी भाषण लिहू शकता.

सशक्त ओपनिंगसह प्रारंभ करा: आपल्या श्रोत्यांचे लक्ष वेधून घेऊन एक शक्तिशाली आणि विचार करायला लावणारे कोट किंवा विधान देऊन आपले भाषण सुरू करा. हे तुमच्या उर्वरित भाषणासाठी टोन सेट करेल आणि हे स्पष्ट करेल की तुम्ही विषयाबद्दल उत्कट आहात.
ऐतिहासिक संदर्भ भाषणात जोडा: प्रजासत्ताक दिन भारतीय संविधानाचा स्वीकार आणि ब्रिटीश वसाहतीतून प्रजासत्ताकात भारताचे संक्रमण दर्शवितो. तुमच्या प्रेक्षकांना दिवसाचे महत्त्व समजण्यास मदत करण्यासाठी काही ऐतिहासिक संदर्भ द्या.
प्रजासत्ताक दिनाच्या मूल्यांवर प्रकाश टाका: भारतीय राज्यघटना न्याय, स्वातंत्र्य, समानता आणि एकतेची हमी देते. ही मूल्ये हायलाइट करा आणि ती सर्व नागरिकांसाठी कशी संबंधित आहेत हे स्पष्ट करा.
तुमची वैयक्तिक मते शेअर करा: प्रजासत्ताक दिनाबद्दल तुमचे वैयक्तिक विचार आणि भावना शेअर करा

Leave a Comment