Sachin Tendulkar Information In Marathi (सचिन तेंडुलकरचे चरित्र आणि त्याच्याबद्दलची महत्त्वाची माहिती)

Sachin Tendulkar Information In Marathi (सचिन तेंडुलकरचे चरित्र आणि त्याच्याबद्दलची महत्त्वाची माहिती)

Sachin Tendulkar Information In Marathi (सचिन तेंडुलकरचे चरित्र आणि त्याच्याबद्दलची महत्त्वाची माहिती)


मित्रांनो स्वागत आहे तुमचं आपल्या मराठी न्यूज मध्ये आज आपण सचिन तेंडुलकर बद्दल मराठीतून संपूर्ण माहिती (Sachin Tendulkar Biography in Marathi) जाणून घेणार आहोत तर ह्या लेखाला तुम्ही शेवटपर्यंत वाचावे. जेणेकरून तुम्हाला संपूर्ण माहिती योग्यपणे समजेल.


सचिन तेंडुलकरबद्दलची वैयक्तिक माहिती, शिक्षण आणि कारकीर्द, यश आणि पुरस्कार आणि इतर अनेक तपशील यासारख्या महत्त्वाच्या आणि मनोरंजक गोष्टी आपण या प्रकरणात जाणून घेऊ. या विषयात सचिन तेंडुलकरची महत्त्वाची तथ्ये संकलित केली आहेत आणि ती वाचून तुम्हाला स्पर्धा परीक्षांची तयारी करण्यास मदत होईल. हिंदीमध्ये, सचिन तेंडुलकर चरित्र आणि मनोरंजक तथ्ये.

नावसचिन तेंडुलकर
जन्मतारीख24 एप्रिल 1973 जन्मस्थान मुंबई, राजपूर
नाव / टोपणनावसचिन रमेश तेंडुलकर / मास्टर ब्लास्टर, क्रिकेटचा देव, मास्टरचे खरे :
देश भारतरजनी तेंडुलकर आणि रमेश तेंडुलकर ही त्यांच्या पालकांची नावे आहेत.
2012 मध्ये, आंतरराष्ट्रीय क्रिकेट इतिहासात 100 शतके करणारा तो पहिला खेळाडू ठरला.
पुरुष / खेळाडू / भारत / व्यवसाय / देश
सचिन तेंडुलकर हा आंतरराष्ट्रीय क्रिकेट इतिहासात 100 शतके करणारा पहिला खेळाडू आहे (2012)
सचिन तेंडुलकर हा माजी भारतीय आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटपटू आहे जो उजव्या हाताने फलंदाजी करतो. मात्र, गरजेच्या वेळी तो उजव्या हाताने लेग ब्रेक गोलंदाजी करत असे. सचिन तेंडुलकर हा क्रिकेट इतिहासातील महान फलंदाज म्हणून ओळखला जातो. सचिन तेंडुलकरने 1949 मध्ये आंतरराष्ट्रीय पदार्पण केल्यापासून अनेक फलंदाजी विक्रम प्रस्थापित केले आहेत. एकदिवसीय क्रिकेटच्या इतिहासात द्विशतक करणारा तो पहिला खेळाडू ठरला आहे. कसोटी आणि एकदिवसीय दोन्ही क्रिकेटमध्ये त्याच्या नावावर सर्वाधिक शतके आहेत. त्याने कसोटी क्रिकेटमध्ये सर्वाधिक धावा केल्या आहेत. आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटमध्ये त्याच्या नावावर 30,000 हून अधिक धावा आणि 100 शतके आहेत. याशिवाय, कसोटी क्रिकेटमध्ये 14000 हून अधिक धावा करणारा तो जगातील एकमेव खेळाडू आहे. एकदिवसीय सामन्यांमध्ये सर्वाधिक धावा करण्याचा विक्रमही त्याच्या नावावर आहे. वयाच्या 14 व्या वर्षी, त्याने मुंबईसाठी पहिला प्रथम श्रेणी क्रिकेट सामना खेळला. सचिनने 23 डिसेंबर 2012 रोजी एकदिवसीय क्रिकेटमधून आणि 14 नोव्हेंबर 2013 रोजी कसोटी क्रिकेटमधून निवृत्ती घेतली.

हे पण वाचा – छत्रपति शिवाजी महाराजांची माहिती


सचिन तेंडुलकरचा जन्म.


सचिन तेंडुलकरचा जन्म 24 एप्रिल 1973 रोजी महाराष्ट्रातील राजापूर येथे एका मराठी कुटुंबात झाला. त्याचे पूर्ण नाव सचिन रमेश तेंडुलकर आहे. त्यांच्या आवडत्या संगीतकाराच्या नावावरून त्यांच्या वडिलांनी त्यांचे नाव सचिन देव बर्मन ठेवले. सचिनच्या वडिलांचे नाव रमेश तेंडुलकर होते आणि ते मराठी शाळेत शिक्षक होते. सचिनला अजित तेंडुलकर हा मोठा भाऊ आहे. सचिनचा मोठा भाऊ अजित तेंडुलकर याने त्याला क्रिकेट खेळण्यासाठी प्रोत्साहन दिल्याचे सांगितले जाते. त्यांना सविताताई तेंडुलकर नावाची एक बहीणही आहे. सचिन तेंडुलकर हा क्रिकेट इतिहासातील महान फलंदाज म्हणून ओळखला जातो. त्याला क्रिकेटचा देव म्हणूनही ओळखले जाते. सचिन हा क्रिकेटमधील सर्वाधिक प्रायोजित खेळाडू आहे, आणि त्याचा जागतिक चाहता वर्ग आहे. त्याचे चाहते त्याला विविध टोपणनावांनी संबोधतात, त्यातील सर्वात लोकप्रिय लिटिल मास्टर आणि मास्टर ब्लास्टर आहेत. क्रिकेट व्यतिरिक्त, त्याच्या स्वतःच्या नावाखाली एक यशस्वी रेस्टॉरंट आहे. “सचिन: अ बिलियन ड्रीम्स” या बायोपिक चित्रपटाचा विषय चिन तेंडुलकर आहे.


सचिन तेंडुलकर शिक्षण


सचिनने शारदा श्रम विद्यामंदिरात शिक्षण घेतले. सचिनने यापूर्वी वांद्रे (पूर्व) येथील इंडियन एज्युकेशन सोसायटीच्या न्यू इंग्लिश स्कूलमध्ये शिक्षण घेतले होते.
सचिन तेंडुलकरची कारकीर्द
क्रिकेटचा “देव” आणि “मास्टर ब्लास्टर” म्हणून ओळखल्या जाणाऱ्या सचिन तेंडुलकरने त्याच्या कारकिर्दीची सुरुवात त्याच्या शाळेत केली, जिथे तो माटुंगा गुजराती सेवा मंडळ (MGSM) शील्ड संघाचा नियमित सदस्य होता. सचिन शालेय क्रिकेट व्यतिरिक्त क्लब क्रिकेट खेळला, प्रथम बॉम्बेच्या प्रीमियर क्लब क्रिकेट स्पर्धेतील जॉन ब्राइट क्रिकेट क्लबसाठी, कांगा लीग आणि नंतर क्रिकेट क्लब ऑफ इंडियासाठी. त्याने वयाच्या १४ व्या वर्षी मद्रास (आता चेन्नई) येथील एमआरएफ पेस फाउंडेशनमध्ये वेगवान गोलंदाज म्हणून प्रशिक्षण घेतले, परंतु त्याला ऑस्ट्रेलियाचा वेगवान गोलंदाज डेनिस लिलीने मागे टाकले, ज्याने ३५५ कसोटी बळींचा विश्वविक्रम नोंदवला. सचिनला त्याच्या फलंदाजीवर लक्ष केंद्रित करण्याचा जोरदार सल्ला देण्यात आला. 1987 च्या क्रिकेट विश्वचषकादरम्यान सचिनने बॉल बॉय म्हणून काम केले.

14 नोव्हेंबर 1987 रोजी 1987-88 हंगामासाठी भारताच्या प्रमुख देशांतर्गत प्रथम श्रेणी क्रिकेट स्पर्धेत रणजी करंडक स्पर्धेत मुंबईचे प्रतिनिधित्व करण्यासाठी 14 वर्षांच्या सचिनची निवड करण्यात आली. कोणत्याही सामन्यात त्याची सुरुवातीच्या एकादशासाठी निवड झाली नाही. पण तो वारंवार पर्यायी क्षेत्ररक्षक म्हणून वापरला जात असे. तेंडुलकरने एका वर्षानंतर, 11 डिसेंबर रोजी, वयाच्या 15 वर्षे आणि 232 दिवसांनी बॉम्बेकडून गुजरातविरुद्ध पदार्पण केले. तथापि, त्या सामन्यात त्याने नाबाद शतक झळकावले, ज्यामुळे तो प्रथम श्रेणी पदार्पणात असे करणारा सर्वात तरुण भारतीय ठरला. त्यानंतर त्याने आपल्या पहिल्या देवधर आणि दुलीप ट्रॉफीमध्ये शतके झळकावली, या दोन्ही भारतीय देशांतर्गत स्पर्धा आहेत. तेंडुलकरने 1988-89 रणजी ट्रॉफी हंगामात बॉम्बेचा आघाडीचा स्कोअरर म्हणून पूर्ण केले. 67.77 च्या सरासरीने 583 धावा करून तो एकूण आठव्या क्रमांकाचा सर्वाधिक धावा करणारा खेळाडू होता. 1990 च्या मोसमाच्या सुरुवातीला इराणी ट्रॉफीमध्ये त्याने दिल्लीविरुद्ध नाबाद शतकही ठोकले होते. तेंडुलकरने कौंटीसाठी 14 प्रथम श्रेणी सामन्यांमध्ये 46.52 च्या सरासरीने 650 धावा केल्या. तेंडुलकरने 16 वर्षे 205 दिवस वयाच्या नोव्हेंबर 1989 मध्ये पाकिस्तानविरुद्ध कसोटी पदार्पण केले. एकूणच, त्याने कसोटी मालिकेत 35.3 च्या सरासरीने 215 धावा केल्या आणि सचिन तेंडुलकरला मागे टाकले.


चिन तेंडुलकर वयाच्या 14 वर्षे 20 दिवस. वयाच्या 16 व्या वर्षी, तो भारतासाठी कसोटी पदार्पण करणारा सर्वात तरुण खेळाडू आणि भारतासाठी एकदिवसीय क्रिकेटमध्ये पदार्पण करणारा सर्वात तरुण खेळाडू ठरला. मालिकेनंतर, तो न्यूझीलंडच्या दौऱ्यावर गेला, जिथे त्याने कसोटीत 29.25 च्या सरासरीने 117 धावा केल्या. दुस-या कसोटीतील ८८ धावांच्या डावाचा समावेश आहे. दोन एकदिवसीय सामन्यांपैकी एका सामन्यात तो धावा न करता बाद झाला, पण दुसऱ्या सामन्यात त्याने 36 धावा केल्या. त्याच्या पुढील दौऱ्यावर, 1990 च्या इंग्लंड दौर्‍यावर, तो कसोटी शतक झळकावणारा दुसरा सर्वात तरुण क्रिकेटपटू बनला, त्याने 14 ऑगस्ट रोजी मँचेस्टरमधील ओल्ड ट्रॅफर्ड येथे दुसऱ्या कसोटीत नाबाद 119 धावा केल्या, हा डाव अनिर्णित राहिला. या सामन्यात भारताच्या विजयात मोलाचे योगदान दिले. मालिकेनंतर, तो न्यूझीलंडच्या दौऱ्यावर गेला, जिथे त्याने कसोटीत 29.25 च्या सरासरीने 117 धावा केल्या, ज्यात दुसऱ्या कसोटीतील 88 धावांचा समावेश आहे. दोन एकदिवसीय सामन्यांपैकी एका सामन्यात तो धावा न करता बाद झाला, पण दुसऱ्या सामन्यात त्याने 36 धावा केल्या.

त्याच्या पुढील दौऱ्यावर, 1990 च्या इंग्लंड दौर्‍यावर, तो कसोटी शतक झळकावणारा दुसरा सर्वात तरुण क्रिकेटपटू बनला, त्याने 14 ऑगस्ट रोजी मँचेस्टरमधील ओल्ड ट्रॅफर्ड येथे दुसऱ्या कसोटीत नाबाद 119 धावा केल्या, हा डाव अनिर्णित राहिला. त्याने या सामन्यात भारताच्या विजयात मोलाचा वाटा उचलला. 1992 क्रिकेट विश्वचषकापूर्वी झालेल्या 1991-92 च्या ऑस्ट्रेलिया दौऱ्यात सचिनने सिडनी येथील तिसर्‍या कसोटीत नाबाद 148 धावा करून स्वतःला भविष्यातील महान म्हणून प्रस्थापित केले. धावा केल्या, त्यामुळे शतक झळकावणारा तो ऑस्ट्रेलियातील सर्वात तरुण फलंदाज ठरला. त्यानंतर त्याने पर्थमधील मर्व्ह ह्युजेस, ब्रूस रीड आणि क्रेग मॅकडर्मॉट या वेगवान आक्रमणाविरुद्ध अंतिम कसोटीत 114 धावा केल्या. 1994 ते 1999 तेंडुलकरची कामगिरी त्याच्या सुरुवातीच्या काळात त्याच्या शारीरिक शिखरावर होती. 1994 मध्ये त्याने ऑकलंडमध्ये न्यूझीलंडविरुद्ध प्रथम फलंदाजी करताना 49 चेंडूत 82 धावा केल्या होत्या. 1996 च्या विश्वचषकात दोन धावा करून धावा करणाऱ्यांचे नेतृत्व करताना सचिनचा उदय कायम राहिला. उपांत्य फेरीत श्रीलंकेविरुद्ध चमकणारा तो एकमेव भारतीय फलंदाज होता. फलंदाजीतील त्रुटीमुळे सचिन बाद झाला आणि प्रेक्षकांनी खेळपट्टीवर धिंगाणा घातला आणि कचरा फेकल्यानंतर सामना श्रीलंकेला देण्यात आला. तेंडुलकरने 1996 मध्ये कर्णधारपदाची सूत्रे हाती घेतली, मोठ्या आशा आणि अपेक्षा. मात्र, 1997 पर्यंत संघ संघर्ष करत होता. 1998 च्या सुरुवातीला भारताच्या ऑस्ट्रेलिया दौऱ्यात तेंडुलकरच्या सलग तीन शतकांसह फलंदाजी जगतातील अव्वल स्थानाची ही सुरुवात होती. जगातील सर्वात प्रभावी फलंदाज तेंडुलकर आणि शेन वॉर्न यांच्यातील कसोटी मालिकेवर लक्ष केंद्रित केले गेले. , जो त्याच्या कारकिर्दीच्या शिखरावर होता. ढाका येथे आयसीसी 1998 च्या उपांत्यपूर्व फेरीत सचिनचे योगदान, जिथे त्याने 128 चेंडूत 141 धावांत चार ऑस्ट्रेलियन विकेट घेतल्या, त्यामुळे भारताच्या उपांत्य फेरीतील प्रवेशाचा मार्ग मोकळा झाला. 1999 मध्ये ईडन गार्डन्सवर भारत आणि पाकिस्तान यांच्यातील पहिल्या सामन्यात पाकिस्तानचा गोलंदाज शोएब अख्तरशी टक्कर दिल्यानंतर सचिन नऊ धावांवर बाद झाला होता. 1999 मध्ये चेपॉक येथे झालेल्या दोन कसोटी सामन्यांच्या मालिकेतील पहिल्या सामन्यात सचिनने भारताच्या पाकिस्तानवर विजयाच्या चौथ्या डावात 136 धावा केल्या होत्या. तथापि, फलंदाजीतील बिघाडामुळे, भारताला विजयासाठी आणखी 17 धावांची आवश्यकता असताना तो बाद झाला आणि भारताला पराभव पत्करावा लागला. 12 धावांनी सामना.

1999 च्या क्रिकेट विश्वचषकादरम्यान सचिनच्या वडिलांचे निधन झाले. तेंडुलकर आपल्या वडिलांच्या अंत्यसंस्काराला उपस्थित राहण्यासाठी भारतात परतला, पण त्याच्या पुढच्या सामन्यात केनियाविरुद्ध शतक (101 चेंडूत नाबाद 140) झळकावून तो विश्वचषकात परतला. हे शतक वडिलांना समर्पित केले. 2001 च्या दक्षिण आफ्रिका दौऱ्यात सेंट जॉर्ज पार्क येथे भारत आणि दक्षिण आफ्रिका यांच्यातील कसोटी सामन्यात कथित खेळात छेडछाड केल्याबद्दल डेननेसने सचिनला एका सामन्याची निलंबित बंदी घातली होती. दूरचित्रवाणी कॅमेऱ्यांनी टिपलेल्या प्रतिमांमध्ये सचिन क्रिकेट बॉलची सीम साफ करताना दिसत आहे. सचिन तेंडुलकर बॉल टॅम्परिंगच्या आरोपात दोषी आढळला आणि डेनने त्याला एका सामन्याची बंदी घातली. 2001 आणि 2002 मध्ये, सचिन तेंडुलकरने कसोटी क्रिकेटमध्ये उत्कृष्ट कामगिरी करणे सुरूच ठेवले आणि बॅट आणि बॉल दोन्हीसह काही प्रभावी कामगिरी केली. 2001 मध्ये ऑस्ट्रेलियाविरुद्ध प्रसिद्ध कोलकाता कसोटीच्या शेवटच्या दिवशी सचिनने तीन विकेट घेतल्या, त्यात मॅथ्यू हेडन आणि अॅडम गिलख्रिस्ट यांच्या महत्त्वपूर्ण विकेटचा समावेश होता, ज्या दोघांनीही आदल्या दिवशी शतके झळकावली होती. त्याच्या तीन बळींनी भारताच्या विजयात मदत केली. त्यानंतरच्या पाच एकदिवसीय सामन्यांच्या मालिकेत, त्याने गोव्याच्या फातोर्डा स्टेडियमवरील अंतिम सामन्यात, ऑस्ट्रेलियाचा तत्कालीन कर्णधार स्टीव्ह वॉचा 100 वा एकदिवसीय विकेट घेतला. तेंडुलकरने वेस्ट इंडिजमधील 2002 च्या मालिकेत चांगली सुरुवात केली, पहिल्या कसोटीत 79 आणि पोर्ट ऑफ स्पेन येथील दुसऱ्या कसोटीत 79 धावा केल्या, सचिन तेंडुलकरने पहिल्या डावात 117 धावा केल्या आणि 93 व्या कसोटीत त्याचे 29 वे कसोटी शतक पूर्ण करून सरांची बरोबरी केली. ब्रॅडमन यांच्या नावावर 29 कसोटी शतकांचा विक्रम आहे. 2003 क्रिकेट विश्वचषकात सचिनने 11 सामन्यात 673 धावा केल्या, ज्यामुळे भारताला अंतिम फेरीत पोहोचण्यात मदत झाली. तेंडुलकरला या स्पर्धेचा सामनावीर म्हणून गौरवण्यात आले. तेंडुलकरने 10 डिसेंबर 2005 रोजी फिरोजशाह कोटलावर श्रीलंकेविरुद्धचे 35 वे कसोटी शतक झळकावले.

8 नोव्हेंबर 2011 रोजी सचिनने 15,000 धावा करणारा पहिला क्रिकेटर बनून एक नवा विक्रम केला.

Leave a Comment