Dr Babasaheb Ambedkar Information In Marathi (डॉक्टर बाबासाहेब आंबेडकर यांच्या जीवनाविषयी मराठी मधून संपूर्ण माहिती)

BR Ambedkar Biography in Marathi – डॉ. भीमराव आंबेडकर यांचा जीवन परिचय, चरित्र, चरित्र, निबंध, विधी विद्यापीठ जयपूर, अमूल्य विचार, राजकीय विचार, जयंती, शिक्षण, धर्म, जात, त्यांचे निधन कधी झाले, कविता, आत्मचरित्र (डॉ. भीमराव आंबेडकर राव आंबेडकर उद्धरण, मराठीतील चरित्र) (जीवन परिचय, जयंती, भाषण, इतिहास, विद्यापीठ, उद्धरण, जात, धर्म)

Dr. Babasaheb Ambedkar Jayanti Information In Marathi (डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर यांच्या जयंती विषयी संपूर्ण माहिती)

डॉ.भीमराव आंबेडकर यांना बाबासाहेब म्हणूनही ओळखले जात होते. आंबेडकर जी भारताच्या संविधानाचा मसुदा तयार करण्यात मदत करणाऱ्यांपैकी एक होते. आंबेडकर जी एक प्रसिद्ध राजकारणी आणि न्यायाधीश होते. त्यांनी देशातील अस्पृश्यता आणि जातीयवाद निर्मूलनासाठी अनेक मोहिमा चालवल्या. त्यांनी आपले संपूर्ण आयुष्य गरिबांसाठी समर्पित केले आणि दलित आणि इतर मागास जातींच्या हक्कांसाठी अथक परिश्रम केले. स्वातंत्र्यानंतर, पंडित जवाहरलाल नेहरू यांच्या मंत्रिमंडळात आंबेडकरांना पहिले कायदा मंत्री म्हणून नियुक्त करण्यात आले. 1990 मध्ये, आंबेडकरांना देशासाठी त्यांच्या अतुलनीय योगदानाबद्दल देशाचा सर्वोच्च सन्मान, भारतरत्न मिळाला.

डॉ. भीमराव आंबेडकर यांची जीवनकथा (डॉ. बी. आर. आंबेडकर चरित्र मराठीत)

डॉक्टर बाबासाहेब आंबेडकर यांचे पूर्ण नावडॉक्टर भीमराव रामजी आंबेडकर.
राजकीय पक्ष स्वतंत्र मजूर पक्ष
जन्म दिनांक 14 एप्रिल 1891
जन्म स्थान महू, इंदूर, मध्य प्रदेश येथे त्यांचा जन्म झाला.
मृत्यू 6 डिसेंबर 1956 दिल्ली, भारत
मृत्यूचे कारणमधुमेहाचा आजार
धर्म हिंदू
जात महार
राष्ट्रीयत्वभारतीय
सन्मान भारतरत्न
वडिलांचे नावरामजी मालोजी सकपाळ
आईचे नाव भीमाबाई मुरबाडकर
पत्नीचे नावरमाबाई आंबेडकर
दुसऱ्या पत्नीचे नांव डॉ. सविता आंबेडकर (1948)


आंबेडकर जी त्यांच्या आईवडिलांचे 14 वे अपत्य होते. त्यांचे वडील इंदूरजवळील महू येथे तैनात असलेले भारतीय लष्कराचे सुभेदार होते, जिथे आंबेडकरांचा जन्म झाला. 1894 मध्ये ते निवृत्त झाल्यानंतर त्यांचे संपूर्ण कुटुंब सातारा, महाराष्ट्र येथे स्थलांतरित झाले. काही दिवसांनी त्यांच्या आईचे निधन झाल्यानंतर, त्यांच्या वडिलांनी दुसरे लग्न केले आणि ते मुंबईला स्थलांतरित झाले. 1906 मध्ये 15 वर्षांचे असताना त्यांनी रमाबाई या 9 वर्षांच्या मुलीशी लग्न केले.

डॉ. भीमराव आंबेडकर यांचे बालपण आणि जातिभेद (बी. आर. आंबेडकर कास्ट इश्यू अँड अर्ली लाईफ)
आंबेडकरांनी लहानपणापासूनच अस्पृश्यता पाहिली होती; तो हिंदू मेहर जातीचा होता, ज्याला नीच समजले जात असे आणि उच्च जातीचे लोक त्याला स्पर्श करणे पाप मानत. परिणामी आंबेडकरांना समाजाच्या अनेक क्षेत्रांत भेदभावाचा सामना करावा लागला. आंबेडकरांना हा भेदभाव आणि अपमान सहन करावा लागला, ते ज्या लष्करी शाळेत शिकले, तिथेही; त्याच्या जातीतील मुलांना वर्गात बसण्याची परवानगी नव्हती. शिक्षकांनाही त्यांच्यात रस नव्हता. त्यांना पाण्याला हात लावण्याचीही परवानगी नव्हती; शाळेचा शिपाई त्यांना वरून ओतून पाणी देत असे; शिपाई आला नाही तर त्यांना पाणीही मिळाले नाही.

डॉ. भीमराव आंबेडकरांचे शिक्षण (बी. आर. आंबेडकर शिक्षण)
आंबेडकरांनी त्यांचे कुटुंब तेथे स्थलांतरित झाल्यानंतर केवळ मुंबईतच शिक्षण घेतले. आम्ही तुम्हाला आठवण करून देतो की त्यांनी वयाच्या १५ व्या वर्षी लग्न केले आणि त्यानंतर १९०८ मध्ये त्यांनी १२वीची परीक्षा उत्तीर्ण केली. त्यांचे शालेय शिक्षण पूर्ण केल्यानंतर, आंबेडकरांना पुढील शिक्षणासाठी मुंबईतील एल्फिन्स्टन महाविद्यालयात जाण्याची संधी मिळाली. त्याने आपल्या अभ्यासात प्रावीण्य मिळवले आणि त्याच्या सर्व परीक्षा उत्तीर्ण झाल्या, म्हणून त्याला बडोद्याच्या गायकवाड येथे दाखल करण्यात आले. राजा सह्याजींनी मासिक रु.25 शिष्यवृत्ती देण्यास सुरुवात केली. 1912 मध्ये त्यांनी राज्यशास्त्र आणि अर्थशास्त्रात पदवी प्राप्त केली. त्याने आपल्या शिष्यवृत्तीचे पैसे पुढे शिक्षणासाठी वापरायचे ठरवले आणि अमेरिकेला गेला.

डॉ. भीमराव आंबेडकर यांची कारकीर्द (बी. आर. आंबेडकर करिअर)
अमेरिकेतून परतल्यानंतर बडोद्याच्या राजाने त्यांना आपल्या राज्याचे संरक्षण मंत्री म्हणून नियुक्त केले. इथेही अस्पृश्यतेच्या रोगाने त्यांची साथ सोडली नाही; त्याच्या उच्च पदावर असूनही, त्याला अनेक वेळा अपमानित केले गेले. बॉम्बे गव्हर्नरच्या सहाय्याने त्यांची मुंबईतील सिंड्रोम कॉलेज ऑफ कॉमर्स अँड इकॉनॉमिक्स येथे राजकीय अर्थशास्त्राचे प्राध्यापक म्हणून नियुक्ती करण्यात आली. आंबेडकरांना त्यांचे शिक्षण पुढे करायचे होते, म्हणून त्यांनी भारताबाहेर इंग्लंडला प्रवास केला, यावेळी ते स्वतःच्या पैशावर. येथे, लंडन विद्यापीठाने त्यांना डीएससी बहाल केले. आंबेडकरांनी जर्मनीतील बॉन विद्यापीठात शिक्षण घेतले, जिथे त्यांनी अर्थशास्त्रात शिक्षण घेतले. ८ जून १९२७ रोजी त्यांना कोलंबिया विद्यापीठातून डॉक्टरेट ही प्रतिष्ठित पदवी मिळाली.

डॉ. भीमराव आंबेडकर यांचे बिघडलेले आरोग्य (बीआर आंबेडकर हेल्थ इश्यू)
आंबेडकरांच्या पत्नी रमाबाई आंबेडकर यांचे दीर्घ आजाराने 1935 मध्ये निधन झाले. 1940 मध्ये भारतीय राज्यघटनेचा मसुदा पूर्ण केल्यानंतर त्यांना आजारांनी घेरले होते. त्यांना रात्री झोप येत नव्हती, त्यांचे पाय दुखत होते आणि त्यांचा मधुमेह वाढला होता, ज्यामुळे इन्सुलिनचा वापर करणे आवश्यक होते. ते उपचारासाठी मुंबईला गेले, तिथे त्यांची भेट शारदा कबीर या ब्राह्मण डॉक्टरशी झाली. त्यांच्यासाठी नवीन जीवनसाथी बनलेल्या डॉ. 15 एप्रिल 1948 रोजी त्यांनी दिल्लीत दुसरे लग्न केले.


भारतात परतल्यानंतर आंबेडकरांनी अस्पृश्यता आणि जातिवादाची स्थापना केली, जी स्वतःच एक आजार आहे. आंबेडकरांनी त्याविरोधात मोर्चा काढला कारण ते देशाचे अनेक भाग करत होते आणि त्यांना देशातून काढून टाकणे अत्यंत आवश्यक झाले होते. आंबेडकरांनी देशातील कनिष्ठ जाती, जमाती आणि दलितांसाठी स्वतंत्र निवडणूक प्रणाली तसेच राष्ट्रीय निवडणुकांमध्ये पूर्ण मतदानाचा हक्क बजावला. आंबेडकरांनीही त्यांच्या आरक्षणाचा मुद्दा उपस्थित केला. आंबेडकरांनी देशभर प्रवास केला, लोकांना समजावून सांगितले की प्रचलित असलेली जुनी प्रथा ही एक सामाजिक दुष्टाई आहे जी उपटून टाकण्याची गरज आहे. त्यांनी मूकनायक या वृत्तपत्राची (लीडर ऑफ सायलेंट) स्थापना केली. सभेतील त्यांचे भाषण ऐकून कोल्हापूरचे राज्यकर्ते शाहूकर यांनी आपल्या पदाचा राजीनामा दिला. संपूर्ण देशात याबाबत मोठा गदारोळ झाला होता; त्यामुळे देशाच्या राजकारणाला नवी दिशा मिळाली.

नक्की वाचा – Sachin Tendulkar Information In Marathi


डॉ. भीमराव आंबेडकर यांची दलित चळवळ (Dr. B. R. Ambedkar Dalit Movement)

डॉ. भीमराव आंबेडकर यांची राजकीय कारकीर्द (बी. आर. आंबेडकर राजकीय जीवन)
आंबेडकरांनी 1936 मध्ये स्वतंत्र मजदूर पक्षाची स्थापना केली. 1937 च्या मध्यवर्ती विधानसभा निवडणुकीत त्यांच्या पक्षाने 15 जागा जिंकल्या. आंबेडकरांनी त्यांच्या पक्षाचे अखिल भारतीय अनुसूचित जाती पक्ष असे नामकरण केले आणि या पक्षासोबत ते 1946 च्या संविधान सभेच्या निवडणुकीत उतरले, परंतु त्यांच्या पक्षाची कामगिरी खराब झाली. हरिजन हे नाव काँग्रेस आणि महात्मा गांधी यांनी अस्पृश्य लोकांना दिले आणि सर्वजण त्यांना हरिजन म्हणू लागले, पण आंबेडकरांना ते आवडले नाही आणि त्यांनी विरोध केला. त्यांनी सांगितले की अस्पृश्य हे आपल्या समाजाचा एक भाग आहेत आणि ते इतर सर्वांसारखे सामान्य मानव आहेत. महात्मा गांधींचे चरित्र वाचा.

आंबेडकरांना संरक्षण सल्लागार समितीवर कायम ठेवण्यात आले आणि व्हाईसरॉयच्या कार्यकारी परिषदेत कामगार मंत्री म्हणून नियुक्त करण्यात आले. दलित असूनही स्वतंत्र भारताचे पहिले कायदामंत्री बनणे ही त्यांच्यासाठी महत्त्वाची कामगिरी होती.

डॉ. भीमराव आंबेडकरांना संविधानाच्या निर्मितीचे श्रेय जाते (बी. आर. आंबेडकर भारतीय संविधानाचे जनक)
भीमराव आंबेडकर यांच्या अध्यक्षतेखाली संविधान निर्मिती समिती होती. त्यांना विद्वान आणि प्रसिद्ध विद्वान म्हणूनही संबोधले जात असे. आंबेडकरांनी देशातील विविध जातींमधील दुवा म्हणून काम केले, सर्वांसाठी समान हक्कांचे महत्त्व पटवून दिले. आंबेडकरांच्या मते, देशातील विविध जातींनी आपापसातील वैर संपवले नाही तर देश कधीही एकसंध होणार नाही.

डॉ. भीमराव आंबेडकर यांचे बौद्ध धर्मात धर्मांतर (B. R. Ambedkar in Buddhism)


आंबेडकर 1950 मध्ये एका बौद्धिक परिषदेसाठी श्रीलंकेला गेले आणि त्यांचे आयुष्य कायमचे बदलून गेले. त्याच्यावर बौद्ध धर्माचा जोरदार प्रभाव पडला आणि त्याने धर्मांतर करण्याचा निर्णय घेतला. श्रीलंकेतून भारतात परतल्यानंतर आणि बौद्ध आणि त्यांच्या धर्माबद्दल एक पुस्तक लिहिल्यानंतर त्यांनी बौद्ध धर्म स्वीकारला. आंबेडकरांनी आपल्या भाषणात हिंदू प्रथा आणि जातीय विभाजनाचा तीव्र निषेध केला. त्यांनी 1955 मध्ये भारतीय बौद्ध महासभेची स्थापना केली. त्यांच्या मृत्यूनंतर त्यांचा ‘द बुद्ध अँड हिज रिलिजन’ हा ग्रंथ साजरा करण्यात आला.

आंबेडकरांनी 14 ऑक्टोबर 1956 रोजी एका जाहीर सभेचे आयोजन केले होते, जिथे त्यांनी आपल्या 5 लाख समर्थकांना बौद्ध धर्म स्वीकारला. चौथ्या जागतिक बौद्ध परिषदेत सहभागी होण्यासाठी आंबेडकर जी काठमांडूला गेले होते. त्यांनी 2 डिसेंबर 1956 रोजी त्यांच्या ‘द बुद्ध आणि कार्ल मार्क्स’ या पुस्तकाचे हस्तलिखित पूर्ण केले.

डॉ भीमराव आंबेडकर यांच्या मृत्यूचे कारण (भीमराव आंबेडकर मृत्यू आणि कारण)
आंबेडकर जी 1954-55 मध्ये त्यांच्या आरोग्याविषयी खूप काळजीत होते, कारण त्यांना मधुमेह, अंधुक दृष्टी आणि इतर विविध आजारांनी वेढले होते. 6 डिसेंबर 1956 रोजी दिल्लीतील त्यांच्या घरी त्यांचे निधन झाले. त्यांनी त्यांच्या आयुष्यात बौद्ध धर्म स्वीकारला होता, त्यामुळे त्यांचे अंतिम संस्कार बौद्ध रितीरिवाजांनुसार करण्यात आले.

2023 मध्ये डॉ. भीमराव आंबेडकर जयंती कधी आहे? (डॉ. भीमराव आंबेडकर जयंती 2023 तारीख)
आंबेडकर जी यांचा जन्मदिवस, 14 एप्रिल हा दिवस आंबेडकर जयंती म्हणून त्यांच्या असामान्य योगदानाची दखल घेऊन नियुक्त करण्यात आला. हा दिवस राष्ट्रीय सुट्टी म्हणून नियुक्त केला गेला आहे आणि या दिवशी सर्व सरकारी आणि खाजगी संस्था, शाळा आणि महाविद्यालये बंद आहेत. आंबेडकरांनी दलित आणि खालच्या जातींसाठी आरक्षण सुरू केले आणि त्यांच्या प्रयत्नांसाठी देश आजही त्यांचा ऋणी आहे. आदराचे प्रतीक म्हणून देशभरातील अनेक शहरांमध्ये त्यांचे पुतळे उभारण्यात आले. संपूर्ण देश आंबेडकरांना वंदन करतो.

FAQ

डॉ बाबासाहेब आंबेडकर यांचा जन्म कूठे झाला?

भारतरत्न, बोधीसत्व डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर यांचा जन्म मध्य प्रदेशातील महू या गावी झाला.

डॉ बाबासाहेब आंबेडकर यांचा जन्म कोणत्या तारखेला झाला?

भारतरत्न डॉक्टर बाबासाहेब आंबेडकर यांचा जन्म 14 एप्रिल 1891 रोजी मध्य प्रदेशातील महू या गावी झाला.

डॉ भीमराव आंबेडकर यांचे निधन कसे झाले?

डॉक्टर बाबासाहेब आंबेडकर यांना मधुमेहाचा आजार असल्यामुळे त्यांचे निधन झाले.

डॉ भीमराव आंबेडकर यांचे निधन केव्हा झाले?

परमपूज्य डॉक्टर बाबासाहेब आंबेडकर यांचा मृत्यू 6 डिसेंबर 1956 रोजी झाला आणि त्यांचे महापरिनिर्वाण मुंबई येथे करण्यात आले.

डॉक्टर बाबासाहेब आंबेडकर कोणत्या जातीचे होते?

मित्रांनो भारतरत्न डॉक्टर बाबासाहेब आंबेडकर हे हिंदू महार जातीचे होते.

डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर यांना जातीभेद का सहन करावा लागला?

कारण त्या जुन्या काळी लोकांना खूप कमी कमी दाजाच्या समजले जायचे म्हणजेच एकदम खालच्या दर्जाचे समजले जायचे त्यामुळे डॉक्टर बाबासाहेब आंबेडकर यांना खूप त्रास वेदना सहन करावे लागले ते ज्याही ठिकाणी जायचे.
त्या ठिकाणी जातीवाद व्हायचा त्यांना काही ठिकाणी राहायला रूम सुद्धा मिळाले नाही की तू आमच्या जातीचा नाही म्हणून तुला आम्ही रूम देऊ शकत नाही तर बाबासाहेबांनी समाजामधून जातीभेद मिटवण्याचा निर्णय घेतला आणि आताच्या काळात जातीभेद होत
नाही.

Leave a Comment