सरकारचा मोठा निर्णय : 12वी पास सर्व विद्यार्थ्यांना सरकारकडून मिळणार 50 हजार रुपये असा करा अर्ज

12 th Paas Student scholarship
नमस्कार मित्रांनो बारावी पास विद्यार्थ्यांसाठी हा महत्त्वाचा शासन निर्णय आता त्यांना पुढील शिक्षणाकरिता शिंदे सरकार देत आहे 50 हजार रुपये चला तर जाणून घेऊया अर्ज कशाप्रकारे करायचा.

 

कोणत्या घटकातील विद्यार्थ्यांना किती शिष्यवृत्ती मिळते?

बारावी पास आऊट झाल्यानंतर जे विद्यार्थी पदवी अभ्यासक्रमाला प्रवेश घेतात तसेच व्यावसायिक अभ्यासक्रमाला प्रवेश घेतात त्यांना केंद्र शासन शिष्यवृत्ती पुरवते. ही शिष्यवृत्ती 18 ते 25 वर्षे वयोगटातील विद्यार्थ्यांनाच पुरवली जाते.

यामध्ये अनुसूचित जाती म्हणजेच एससी प्रवर्गातील विद्यार्थ्यांना 15 टक्के शिष्यवृत्ती मिळते, तसेच अनुसूचित जमाती अर्थातच एसटी प्रवर्गातील विद्यार्थ्यांना 7.5% शिष्यवृत्ती मिळते, ओबीसी प्रवर्गातील विद्यार्थ्यांना 27% शिष्यवृत्ती मिळते, अपंग विद्यार्थ्यांना देखील पाच टक्के शिष्यवृत्ती केंद्र शासन पुरवते.

 

ऑनलाइन अर्ज करण्यासाठी येथे क्लिक करा

 

 

अर्ज कसा करावा लागतो?

शिष्यवृत्तीसाठी पात्र विद्यार्थ्यांना ऑनलाइन पद्धतीने शिष्यवृत्तीच्या अधिकृत संकेतस्थळावर जाऊन अर्ज सादर करावा लागतो. शिष्यवृत्तीच्या अधिकृत संकेतस्थळाला भेट दिल्यानंतर त्या वेबसाईटवरील होम पेजवर असलेल्या सेंट्रल सेक्टर स्कीम ऑफ स्कॉलरशिप फॉर कॉलेज एंड यूनिवर्सिटी स्टूडेंट्स या आशयाच्या पर्यावर क्लिक करायचे आहे.

येथे विद्यार्थ्यांना शिष्यवृत्ती संदर्भात सर्व आवश्यक माहिती पहावयास मिळेल. ही माहिती काळजीपूर्वक वाचल्यानंतर जे विद्यार्थी शिष्यवृत्तीसाठी पात्र असतील त्यांनीच मग शिष्यवृत्तीसाठी अर्ज करायचा आहे. यासाठी होम पेजवरील न्यू रजिस्ट्रेशन अर्थातच नवीन नोंदणी या पर्यायावर क्लिक करायचे आहे.

जर याआधीच विद्यार्थ्यांनी नोंदणी केलेली असेल तर त्यांनी त्यांचे लॉगिन डिटेल्स वापरून या ठिकाणी लॉगिन घ्यायचे आहे. लॉगिन घेतल्यानंतर शिष्यवृत्तीसाठी विद्यार्थ्यांना अर्ज करता येणार आहे. तसेच नवीन नोंदणी करणारे विद्यार्थी रजिस्ट्रेशन कम्प्लीट झाल्यानंतर शिष्यवृत्तीसाठी अर्ज करू शकणार आहेत.

 

NEET UG Result 2023 : वैद्यकीय प्रवेश परीक्षा NEET-UG चा निकाल जाहीर, असा बघा निकाल

 

 

याआधी शिष्यवृत्तीचा लाभ घेतलेल्या विद्यार्थ्यांना देखील शिष्यवृत्तीसाठी अर्ज करता येणार आहे. मात्र ज्या विद्यार्थ्यांनी 60% किमान गुण मिळवले आहेत तेच विद्यार्थी शिष्यवृत्तीसाठी पात्र राहतील याची नोंद घ्यायची आहे.

निश्चितच, केंद्र शासनाची ही शिष्यवृत्ती योजना विद्यार्थ्यांसाठी शिक्षण घेताना मोठी दिलासादायक सिद्ध होणार आहे. यामुळे विद्यार्थ्यांच्या शिक्षणावर येणारा आर्थिक भार काही प्रमाणात कमी होण्यास निश्चितच मदत मिळणार आहे.

शिष्यवृत्तीसाठी पात्र विद्यार्थ्यांना ऑनलाइन पद्धतीने शिष्यवृत्तीच्या अधिकृत संकेतस्थळावर जाऊन अर्ज सादर करावा लागतो. शिष्यवृत्तीच्या अधिकृत संकेतस्थळाला भेट दिल्यानंतर त्या वेबसाईटवरील होम पेजवर असलेल्या सेंट्रल सेक्टर स्कीम ऑफ स्कॉलरशिप फॉर कॉलेज एंड यूनिवर्सिटी स्टूडेंट्स या आशयाच्या पर्यावर क्लिक करायचे आहे.

 

ऑनलाइन अर्ज करण्यासाठी येथे क्लिक करा

 

 

 

आवश्यक कागदपत्रे

पासपोर्ट साईज फोटोग्राफ

आधार कार्ड, ड्रायव्हिंग लायसन्स, वोटर कार्ड, पॅन कार्ड.

उत्पन्नाचा दाखला

दहावी/बारावीची मार्कशीट

शाळा/कॉलेजमध्ये ऍडमिशन घेतल्याची फी रिसीट

उमेदवार अपंग असल्यास अपंगत्वाचा दाखला.

12 th Paas Student scholarship

Leave a Comment