Post Office : पोस्ट ऑफिसची’ ‘ही’ योजना तुमचे पैसे दुप्पट करून देणार! जाणून घ्या व्याजदर, वैशिष्ट्ये आणि पैसे काढण्याचे नियम

Post Office : पोस्ट ऑफिसच्या अनेक योजना या गुंतवणूकदारांमध्ये लोकप्रिय ठरल्या आहेत. याचं मुख्यतः कारण म्हणजे हमी आणि सरकारचा पाठिंबा.

 

Post Office : विविध प्रकारच्या ठेवी योजनांसाठी पोस्ट ऑफिस कडून नेहमीच आकर्षक ऑफर दिल्या जातात, ज्या गुंतवणूकदारांमध्ये आजवर खूप लोकप्रिय ठरल्या आहेत. याचं मुख्यतः कारण म्हणजे हमी आणि सरकारचा पाठिंबा. यापैकी काही योजना, आयकर कायद्याच्या कलम 80 C अंतर्गत कर लाभांसह देखील येतात. म्हणून अनेक गुंतवणूकदार या योजना त्यांच्या पोर्टफोलिओमध्ये ठेवण्यास प्राधान्य देतात.

एकाधिक बचत योजनेमध्ये पोस्ट ऑफिस टाइम डिपॉझिट खाते (TD), पोस्ट ऑफिस मासिक उत्पन्न योजना खाते (MIS), ज्येष्ठ नागरिक बचत योजना (SCSS), पोस्ट ऑफिस बचत खाते, राष्ट्रीय बचत प्रमाणपत्र (NSC), किसान विकास पत्र (KVP) यांचा समावेश आहे. याचबरोबर सुकन्या समृद्धी खाती, 5-वर्षीय पोस्ट ऑफिस आवर्ती ठेव खाते (RD), आणि सार्वजनिक भविष्य निर्वाह निधी खाते (PPF) या योजना वेगवेगळ्या उद्दिष्टांसह विविध प्रकारच्या गुंतवणूकदारांना पुरवतात.

 

Post Office Scheme | दररोज 50 रुपये जमा करून एकाच वेळी 35 लाख मिळवा | पोस्ट ऑफिस स्कीम मराठी | post office double scheme 2021

 

त्यामुळे दीर्घ मुदतीसाठी बचत करण्याचा विचार करणारे गुंतवणूकदार किसान विकास पत्र (KVP) मध्ये गुंतवणूक करण्याचा विचार करू शकतात. गुंतवलेली मूळ रक्कमच सुरक्षित असते कारण ती सरकारी हमी द्वारे समर्थित असते. परंतु गुंतवणूकदाराने मिळवलेले व्याज देखील पूर्णपणे सुरक्षित असते. KVP प्रमाणपत्रांसह, एखादी व्यक्ती कमाल मर्यादेशिवाय रुपये 1000 ची किमान गुंतवणूक करू शकते. वार्षिक चक्रवाढीसह सध्या दिलेला व्याज दर 6.9 टक्के आहे .

तज्ज्ञांच्या माहितीनुसार, लोकांनी दीर्घकालीन आर्थिक शिस्तीला प्रोत्साहन देणे हा या योजनेचा प्राथमिक उद्देश आहे. दरम्यान योजनेचा कालावधी 10 वर्षे आणि 4 महिने (124 महिने) आहे. या योजना लोकप्रिय असण्याचं कारण म्हणजे सुमारे 10 वर्षांत एक गुंतवणूक दुप्पट रिटर्न देते. उदाहरणार्थ, KVP प्रमाणपत्र योजनेत रु. 5,000 गुंतवल्यानंतर तुम्हाला रु. 10,000 पोस्ट मॅच्युरिटी मिळेल. त्यामुळे, आज एकरकमी रक्कम गुंतवल्यानंतर, तुम्हाला १२४व्या महिन्याच्या शेवटी दुप्पट रक्कम मिळू शकते.

 

Leave a Comment